Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Dinh Dưỡng bài thuốc trị ho sổ mũi chào mào hết 100%

tienchaomao1990

Thành viên Mới
Điểm
1
:-h đầu tiên xin chúc toàn thể chú bác anh em r00m chimcanh 1 năm mới ang khang thịnh vượng, bẫy được nhiều chim hay nhé.
em xin vào vấn đề chính:
lâu nay các wed các diễn đàn chim nói về cách chăm sóc cách làm cám này nọ ..vv..vv nhưng chưa thấy wed nào chỉ trị bệnh cho trào mào triệt để 100% để nhiều anh em rất thắc mắc, để đi tới nhiều kết cục buồn mà các chủ ko mong đợi.
triệu chứng: nhẹ thì khàn giọng ,mất giọng tiếp đến tình trạng nặng thì hắt xì sổ mủi , chán ăn, bỏ ăn , ủ rủ hay quẹt mỏ , mỏ chứ chép cành cạch và rồi nặng quá là ra đi.
nguyên nhân: thì do rất nhiều nguyên nhân => có thể do chuyển vùng , thời tiết lạnh,do để gần bếp , khói thuốc lá , bình xịt mủi và cả khói nhang.vvv
cũng như em thời gian đi làm (công nhân) 8h30 đi tối 10 giờ đêm mới tới nhà ko có thời gian chăm sóc. em có nuôi 2 chú chim 1 camly 1 quãng ngãi ( 3 năm lồng) hồi giờ nuôi thì chưa có bệnh gì nên chưa biết cứ cho ăn uống nước là xong. vừa rồi mới chuyễn ra quãng nam được 3 tháng thì đổ bệnh hắt xì sổ mũi + phân lỏng ( chim ũ rũ không hót nổi đứng im ) em cũng như nhiều anh em trên diễn đàn đã seach trong google và vào diễn đàn hỏi nhưng mỗi người 1 cách chỉ tùm lum , em cũng ngu quá cũng cho uống tùm lum kết quả 1 chú cam ly đã ra đi em cũng ủ rủ theo chim luôn3:-O cụ thể em cho uống : crd của gà con không khỏi, uống nephalexin ==> không khỏi chỉ cầm được không phân lõng,tippi vĩ 4 viên màu xanh cũng không khỏi.amoxilin+ pé ho không khỏi lun, rồi có anh chỉ lấy ớt cho ăn bẻ cành xoan cho đậu ==> chim không ăn ớt, kiếm cành xoan lòi con mắt ==> trận này chú cam ly ra đi luôn, hix, típ đến cho uống mật ong ăn cam không khỏi, nhìn chim tiều tụy vô cùng chắc yếu hơn chim con, tất cả thuốc em pha từ nhẹ đến nặng liều.nên em đã ngồi suy nghĩ;)) cuối cùng đã có giải pháp:
anh em đọc kĩ hướng dẫn trước` khi dùng:
em nhớ ngày xưa cứ mỗi lần ho là bà già nướng củ gừng cho ngậm thế là em chạy vùng ra ngoài chợ mua 5 ngàn gừng.
đầu tiên anh em rửa sạch để nguyên vỏ lun nhá
ae lấy gừng cở 3 ngón tay của mình cắt lát ra giả nát đi , thêm ít đường cho nó hơi lợ lợ thôi cho chim dễ uống, đem nấu sôi để nguội lọc xác lấy nước thôi rồi cho chim uống ( nếu chú chim nào dễ uống anh em nên bỏ muối thay đường thì tốt hơn nhé)cứ canh lượng nước đủ với 1 cóng thủy tinh loại 5k 1 cái đó, cho uống 4 ngày sau đó giảm lựong gừng còn 1 phần 2 uống liên tiếp 7 ngày dứt điểm( trong thời gian này chim sẽ có hiện tượng phân lõng nhưng anh em đừng lo do gừng nó nóng ruột là phải vậy thôi chứ người uống vô còn té le), chỉ đơn giản vậy thôi chim uống rất nhanh ( chắc giền) kết hợp anh em xoa dầu PHẬT LINH ngoài thanh lồng, 2 ngày sau anh em thấy chim khỏe hẳn lên. chú chim em bữa nay đã khỏi hẳn đang có lửa lại.
LƯU Ý: anh em không được cho chim thay lông uống hoặc vào mùa nắng ( có thể liều lượng gừng ít lại) chứ theo em nghĩ gừng nóng làm hư lông chim, do chim em là đang trong mùa lạnh em cho uống thoải mái lun, mà không sợ phản ứng phụ, anh em nào có thói quen trùm lồng thì nhớ vệ sinh phân trước khi trùm vì khi trùm phân chim xông lên mủi chim nồng nặc đâm ra chim khó thở còn nữa đừng để chim tiếp súc với khói độc hoàn toàn cách li, ngoài ra không nên cho ăn cam , ai nói ăn cam tốt chữa cảm ho, anh em cứ cho ăn thử đi vì cam có nhiều nước chim ăn xong nước cam tràn vào mũi 10' sau coi chim há mỏ thở không được luôn. chúc anh em thành công việc chữa bệnh cho chim chứ đừng uống lung tung nó chai chim tiều tụy không bao giờ đạt được đẳng cấp mình thích.
thân!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: bài thuốc trị ho sổ mũi chào mào hết 100%

Mình vẫn thường cắt lát gừng nhỏ và vài giọt mật ong

- Kinh nghiệm hay hồi trước người bạn có con chim bị ho đã chạy chữ hết cả triệu tiền thuốc mà không hết cuối cùng phải cho uống kháng sinh liêu cao, thuốc ngọi nhập mới hết tuy nhiên nuôi lâu lên lửa vì phải mất một khoàng thời gian dài chim mới phục hồi lại được

Cám ơn cụ đã chia sẻ! ( mà cụ viết tên thuốc toàn sai, anh em đọc ong hết cả đầu ^^)
Với những chú chim mình cho là dắt thì mình hay cho đậu cầu xoan tươi, tự gặm ăn nên chi cua mình cũng ít bệnh + thêm thỉnh thoảng cho ăn ớt tươi.

a cho em hoi tí wa trinh đun sôi mình có cho hêm nước lọc vào hay là để nước gưng nguyên chất đun?????tks

bài viết khá chất lượng
hy vọng mất em CM của mình ko dính vào bệnh này

uaba.......................................

Úp cho bài hay nào ...........

Mình thì chả dám cho uống những thứ thuốc kháng sinh linh tinh đó, vì thuốc đó có đặc tính dược tính không phải dùng cho chim cảnh, chỉ cho uống thuốc riêng của mình, an toàn hiệu qua cao, chim khỏe không mất lửa...

Cám ơn cụ đã chia sẻ! ( mà cụ viết tên thuốc toàn sai, anh em đọc ong hết cả đầu ^^)
Với những chú chim mình cho là dắt thì mình hay cho đậu cầu xoan tươi, tự gặm ăn nên chi cua mình cũng ít bệnh + thêm thỉnh thoảng cho ăn ớt tươi.

Cũng thấy có nhiều ý kiến là cành xoan tươi cho chim đậu rất tốt vì ngoài tự nhiên em thấy các đàn chào mào thường rất thích đậu trên cây xoan ta và ăn quả xoan, mà quả xoan thì đắng lắm. Chắc là có công dụng chữa bệnh gì đó!

chim cũng lắm bệnh ra phết, bệnh này cũng phức tạp đó

Bên trên