Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Thảo Luận Cách chăm chào mào khi bị trúng gió!

Thodacloc

Thành viên Mới
Điểm
1
Các Bác làm ơn cho em hỏi: Khi con Chào mào của em vừa tắm xong 1 lúc thì lông xù hết lên, không thấy nhẩy nhót rỉa lông như mọi khi, như thế liệu có phải trung gió không? Nếu trúng gió thì em phải làm như thế nào? Xin các Bác chỉ bảo giúp nhé! ( Vì em mới vào nghề mà )

Ðề: Cách chăm chào mào khi bị trúng gió!

cho ít dầu gió vào đáy lồng và áo lồng rồi trùm kín lại để nơi yên tĩnh. e chỉ biết có vậy thôi bác ạ

Trời mấy hum nay rét mà... Tắm xog lại hok có nắng nữa! Bác lên pha nước ấm cho em nó.... Bị trúng gió thì bác lấy dầu gió thoa lên áo lồng phủ kín là nhanh khỏi nhất! ( cách này mấy pac tren 4rum chỉ e đó)

mấy hôm nay lạnh ko nên cho chim tắm bẩn 1 chút ko chết đc đâu. bạn trùm áo lồng kín rồi nhỏ 1 giọt mật ong vào cóng nước cho chim uống , mùa này lạnh cũng đừng cho nó ăn hoa quả để trong tủ lạnh .. tầm này lạnh hấp cà rốt cho chim ăn là tốt nhất..
chúc chim bạn mau khỏi

lạnh thế này người còn ngại tắm nói gì đến chjm. tắm làm gì

Cảm ơn các Bác nhe! Em se làm luôn đây không em nó teo mất!!!!!!!!!!

bạn không cần cho dầu gió đâu . làm cay mắt chim đấy. pha mật ong vs 1 ít nước ấm . bạn thử xem đã ngọt vừa chưa . đừng ngọt quá . bạn lấy gừng xay nhỏ cho vào đáy lồng ( mình thường xay gừng rồi phơi khô trộn vs cám . sẽ tránh gió rất tốt ) 1 vài lời góp ý nhỏ

nhieu cach qua em no biet chon canh nao day :)).cu de yen day la no tu hoi fuc het.ma neu chet thi mua con moi,bay gio chim ban nhieu lam :))

bác cứ để vào nơi kín gió cho chim tắm.bị cảm thì cho uông thuốc cảm.

theo mình mình có 3 cách chữa là pha mật ong rừng nguyên chất vào cóng nước cho hơi ngọt thôi cho cim uống,cách 2 là bạn ra tiệm thuốc mua loại thuốc cảm cho trẻ em pha vao cóng nước cho uống, cách 3 là bạn lấy ít dầu gió bôi vào cầu đậu cho nó là khỏi thôi không có gì khó đâu bạn

Cái bệnh trúng gió này vớ vẩn mà nguy hiểm phết đấy các bác đừng đùa nhé. Chim bị trúng gió nhẹ thì không sao nhưng nặng thì tụt lửa nhiều kinh khủng, nuôi mãi mới căng lên đc.
Cũng như con người thôi chim trúng gió cũng cần phải nghỉ ngơi tĩnh dưỡng, khi chim bị trúng gió bạn nên bôi 1 ít dầu gió lên cầu đậu ( lòng bàn chân chim sẽ dính dầu gió sẽ nóng lên và bôi phía bên trong áo lồng rồi trùm áo lồng lại, treo em nó nơi không có gió và yên tĩnh. tăng cường dinh dưỡng cho em nó, sau 2 3 ngày em ấy khỏi thôi bạn ak.
Trong thời gian em nó ốm thì bạn nên ít tiếp xúc với chim hơn, tránh cho chim hoảng loạn, không nên cho chim tắm, nếu cho tắm thì cho tắm bàng nước ấm 1 chút và tắm ít thôi( thời gian ngắn ). Tắm xong bạn lại bôi dầu gió vào cầu đậu và áo lồng rồi chùm kín lại nhé.
Chúc chú chim của bạn nhanh bình phục.

Bên trên