Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Dinh Dưỡng chào mào bị liệt hai chân

yahmzht

Thành viên Mới
Điểm
1
các bạn cho mình hỏi, mình đang nuôi 1 chú chào mào đang tập chuyền.Từ qua đến giờ nó bị liệt chân thì phài, ko bay đuwocj nữa cứ nàm im một chỗ.
vậy làm thế nào chữa được bầy giờ

Ðề: chào mào bị liệt hai chân

mik` biết bệnh rồi
bạn cho nó đứng cầu từ nhỏ đúng ko. mik` cũng từng bị nhu thế
lần trc mik` mất ca? tổ 3 chú chào mào cơ. Lần sau bạn cứ để chim non trong tổ á rồi nó lớn sẽ tự ra ngoài
Cảm ơn...>?!

bạn ko cho ăn hoa quả nên bị vậy đó

Cứ chăm sóc bình thường mấy hôm sẽ khỏi!

khô thân cho chào mào của bạn . thôi học hỏi mọi người dút kinh nghiêm thôi . Tôi cũng bị 1 chú chim già này . mùa đông phủ áo nhiều quá bay lung tung mắc áo lồng đau cả chân . được cái hót hay không lỡ bỏ . kiên trì . học hỏi giờ cũng đã đỡ .

theo mình biết bạn thử dùng nước tiểu em bé bóp chân cho nó xem sao ? mình thấy phương pháp đó chỉ dùng cho gà chọi nhưng mình áp dụng vào chim xem thử có được không

Con chim này thiếu canxi đây mà. Chắc kụ toàn cho ăn cám bo thôi đúng ko. Bây giờ cho nó ăn chuối tây đều vào. Xay tôm trộn vào cho nó ăn nữa. Chim non thiếu chất hay bị liệt chân lắm.

bạn giống hệt mình hồi trước mới chơi chào mào. Chắc bạn không cho nó ăn chuối đúng không? Hồi trước mình nuôi cũng lâu lâu mới cho ăn chuối thì bị 1 em liệt 1 chân sau đó ra hỏi bà bán chim bà ấy nói chào mào là phải có chuối không là liệt ngày. Sau đó mình cho nó ăn chuối hàng ngày ,ăn xong thì bắt ra vuốt nhẹ chân giống như tập thể dục cho em nó thì 1 -2 tuần sau mình thấy chân em nó đỡ hơn (đứng cầu được 1 chút) nhưng thực sự không lành lặn như bình thường được. Nếu chim bạn mới bị thì bạn cho ăn chuối ngay và tập thể dục để hy vọng khả năng hồi phục của em nó bạn nhé. Chúc bạn thành công

Có 3 vấn đề khi nuôi chim non và nuôi Chào Mào mà các bạn cần lưu ý đặc biệt:

1- Chim non đang lớn, nhu cầu Can xi cao hơn chim đã trưởng thành. Do đó, bạn cần cho ăn loại thức ăn có nhiều Can xi.

Trong cơ thể Côn trùng (Cào cào, Châu chấu, Dế...) có 1 lớp Canxi được thấm bao phủ ở phía ngoài lớp Chitin của các bộ phận cứng ngoài của cơ thể chúng, dạng Canxi này rất dễ được hấp thụ. Vì vậy đây là món ăn vừa giàu Đạm, vừa giàu Can xi, rất tốt cho chim non nói riêng và cả cho chim trưởng thành nói chung.

2- Chào mào là giống quen ăn hoa quả tươi ngoài thiên nhiên. Nhu cầu Vitamin của chúng rất cao, cao hơn rất nhiều loại chim khác. Thiếu hoa quả, chúng dễ bị liệt do thiếu Vitamin, mà trong đó B1 là loại quan trọng cho khả năng của đôi chân chúng.

3- Chào mào là giống chim hoạt bát, thường bay nhảy hoạt động liên tục. Nếu bị nhốt lâu trong lồng quá nhỏ, không có đủ điều kiện để bay nhảy, thì chân chúng cũng bị yếu dần đi.

Vài kinh nghiệm nhỏ xin chia xẻ cùng các bạn. Chúc các bạn vui.

Thân.

hôm trước con chào mào nhà e cũng bị thế. buổi sáng đi làm vẫn bt, chiều về thì ôi thôi nằm ẹp ở dưới nhìn như sắp chết đến nơi, ko đứng lên đc lúc đó e phải banh mồm ra đút cám, biết là do lỗi của mình vì lâu rồi ko cho e nó ăn chuối chỉ độc cám ko pha ra cho e nó ăn, sau đó e dừng cho ăn cám và chỉ cho ăn chuối và thi thoảng cho ăn vài còn sâu quy, sau vài hôm là e nó tự khỏi ko phải sức dầu hay làm gì cả. hiện tại e nó đã bình thường và nhảy nhót như xưa, cm of bác nào có hiện tượng liệt thử làm theo cách của e xem sao. đặc biệt là ko thấy bị tật gì cả

Okie. Thank anh em đã góp ý kiến hay. Thằng chào mào nhà mềnh cũng bị như thế vì lý do bận việc nên 10 ngày không cho ăn hoa quả. Thế là giờ chân hơi bị đơ.
Về áp dụng ý kiến của các bác chắc ngon đây.
Thank all.

Nuôi CM non lên thì bệnh liệt chân là hay gặp phổ biến bạn ah, biết xử lý chút là ok thôi. Dừng k cho cám nữa mà cứ chuối, cào cào 5 - 10/ ngày mà chén. Khoảng 7 - 10 ngày là ok thôi, chúc bạn chăm tốt:D

các bác trộn cám 3 vì vs chuối đi,khi đã ăn đc cám ướt là phải nhét cám ướt vào mồm nó ngay kẻo bể chim

mik` biết bệnh rồi
bạn cho nó đứng cầu từ nhỏ đúng ko. mik` cũng từng bị nhu thế
lần trc mik` mất ca? tổ 3 chú chào mào cơ. Lần sau bạn cứ để chim non trong tổ á rồi nó lớn sẽ tự ra ngoài
Cảm ơn...>?!

các bác trộn cám 3 vì vs chuối đi,khi đã ăn đc cám ướt là phải nhét cám ướt vào mồm nó ngay kẻo bể chim
Các bác cho em hỏi chim buổi sáng đang bt tự dưng trưa đứng 1 chân rồi đêm bị chuột nó trêu giờ em mào nó đúng vơ mỗi 1 chân còn chân kia nó ngoặt ra đằng sau em cho ăn mồi tươi hoa quả cưới dùng dầu gió mà ko thấy dấu hiệu mà chân bị ngoặt nó có dấu hiệu khô với cúng đơ

Bên trên