Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Chim Mồi chim mồi tơ bị vỡ(bể) anh em cho xin ý kiến

hungbv

Thành Viên
Điểm
16
các bậc cao nhân tiền bối và các anh em chơi chào mào cho mình xin ý kiến, chả là có con má trắng mùa năm ngoái lên. giờ vẫn chưa được 1 năm lồng nhưng nó là một con chim khá bướng, mình thường cho vào lồng bẫy đi dợt với chim ngoài nó ché dọa khá căng,hay,nhưng con yếu tim chỉ cần đậu vào cành treo lồng mà bị nó ché là thường mất hút, mình cũng chỉ cho em nó đi bắt đầu từ 2 tháng chở lại đây thôi, nó những con mộc nó đánh dc thường là những con chim tướng tá khá bướng,thực ra nó mới chỉ đánh dc 3 con mộc từ lúc đi đến giờ thôi vì mình ko có thời gian đi nhiều nên thỉnh thoảng đi, hôm dc hôm ko.Hôm nay mình treo chim nên ngay cột trụ hàng dào có cành xoan chĩa ra rất tiện, ngồi chờ 1 lúc thấy chim ngoài đến đấu, khốn nạ cái ngồi xem chim đấu mà lại bỏ quên bao thuốc ở nhà, phi xe về lấy bao thước mất tầm 15 phút, khi phi ra đến nơi thì thấy lồng sập, trong lồng là một thằng mộc mào đinh tướng ăn cướp người hơi nhỏ năm giãy dụa, mình thấy con mồi tơ của mình đâm chảy máu đầu ra phía lồng đằng kia, bình thường nó ko thế,gỡ con mộc ra thì thấy một đúm lông của con chim mình, nó đánh chim mình ác quá,lại treo con chim mồi tơ lên thỳ thấy ánh mắt nhào nhác, ko phang nữa, một lúc sau đứng xù lông, mình biết nó bị chim rừng đánh đau quá.Em muốn hỏi là có phục hồi đc ko? vì nó là chim tơ nên chưa ổn định, nếu phục hồi dc thỳ các bác cho em xin cách tốt nhất, nó có thầy dạy nhưng thây nó chỉ dạy nó dc một tuần thỳ chết vì lao lên vanh đánh con ưng để bên cạnh, nên nó ko ổn định lắm, lúc bướng,lúc ko,lúc sông thỳ nó đánh như dồ nhưng có lúc chỉ bị con chim lần trước nó đánh thắng quát cũng xù lông,nên mình ngix có thể phục hồi dc, mong toàn thể anh em cho mình xin ý kiến

Ðề: chim mồi tơ bị vỡ(bể) anh em cho xin ý kiến

Vì thuốc mà khổ vậy đấy:-??:-??:-??:-?? thui từ đây xin cai thui.ư hihjhj.
Ban thử trùm kín ao lông, tách riêng chú ta ra một thời gian xem "thái độ" của chú ta thế nào, nếu con chim có bản lĩnh thi sơm muộn cung sẽ lấy lại được phong độ thui,chuk ban may mắn.

dung do. roi no se som hoi phuc thoi. vi chim to 1 mua ma.minh cung bi nhu ban hoi lau roi

đúng đó. rồi nó sẽ sớm hồi phục thôi. vì chim tơ 1 mùa mà.mình cũng bị như bạn hồi lâu rồi

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dangthanhan có thể cho mình biết con chim của bạn hồi trước bị giờ nó thế nào dồi ko, bạn phục hồi kiểu gì có thể cho mình tham khảo được ko?? hqua về thả vào lồng cho vài con sâu song chùm áo kín lại luôn, sáng nay mở áo lồng ra một lúc ko thấy em nó hót, một lúc sau thấy em nó bắt đầu phang nhưng dọng ko gắt và ko mau bằng thường ngày

Hic, mình chưa bao giờ gặp trường hợp giống như bạn hoặc một số anh em khác. Đã treo chim lên bẩy là trong người phải có đầy đủ thuốc lá, dáo mác rồi á. Chim không rời chủ trong tầm quan sát. Nên chi nói về góp ý cách thì mình ko biết. Tuy nhiên theo biểu hiện mà cụ vừa kể thì mình xin góp ý thêm với cụ thế này: Chú mồi mới bị hoảng hồn vì thua trận rừng đau, bây giờ đã hót lại được đã là một dấu hiệu đáng mừng rồi, cụ hãy khoan đòi hỏi phải có lại được giọng đanh thép như ngày xưa. Ta phải bắt đầu lại từ đầu để em nó có lửa dần đã á!
Thân!

cám ơn anh davang, hình như gặp anh ở đâu lâu lâu dồi thì phải, hình như svc 3 vài năm trước, hôm nay buổi chiều thấy em nó có hứng lại dồi, bắt đầu đứng ra cửa muốn đánh, cũng phải bắt đầu lại từ đầu thôi, cái tật hút thuốc nó khổ thế đấy,chắc cũng phải hơn tháng nữa em nó mới lại dc vì em nó là chim tơ ko ổn định, lúc thế này lúc thế kia nên em ngix cũng dễ phục hồi, rất mong dc chao dổi kinh nghiệm với anh

chim mồi tơ bị bể là chuyện bình thường thôi bác ơi chăm em nó một thời gian là lại đi chiến được ý mà

Chào bạn! Theo lời bạn thì chú chim mồi của bạn là từ TƠ lên và tầm 1-2 năm lồng. Như vậy thì chú chim của bạn chưa CỨNG được rồi, bị chim trời già ngoài đá chạy là chuyện có thể xảy ra. Nhưng lúc đó bạn không có ở đấy đúng ko?
Nên theo mình chưa chắc chú chim mồi của bạn đã bị đá chạy, có thể nó không sợ chú chim ngoài nhưng khi chú chim ngoài bị mắc bẫy rồi vũng vẫy dữ dội và kêu ÉC ÉC . ĐA PHẦN CHIM MỒI CHƯA CỨNG THƯỜNG SỢ NHỮNG KIỄU NÀY.Nếu như bị như thế này thì không đáng lo ngại lắm.Đợi khi nó hoàn hồn rồi đem đi bẫy, bắt được thêm nhiều chim thì dần dần ổn thôi.
Nhưng nếu chú chim mồi bị chim trời đá chạy thật, thì cũng khá lo ngại.Bị 1 cú sốc tinh thần khi còn trẻ như thế này, về sau cũng khó quên lắm chứ!! Sau này đôi khi gặp mấy em hung hăng thì rất dễ chạy.Thiết nghĩ chú chim này từ tơ lên, thường chim tơ rất hung hăng hiếu chiến,nhiều con tơ xổ lồng thua mà vài tuần sau xổ lại với con đã thắng nó mà nó vẫn đá lật kèo. HY VỌNG CHÚ CHIM MỒI SẼ QUÊN TRẬN THUA NÀY VÀ LÀM LẠI TỪ ĐẦU! %%-
Vài lời chia sẽ, chúc bạn chăm chim tốt. Lần sau nhớ cẩn thận hơn nhé!! Đi khỏi nhỡ đại bàng,rắn,mèo,.... thì nguy khốn hơn nhiều!
Thân ái!

Chỉnh sửa lần cuối:

vâng, chim em là chim má trắng nuôi lên chưa dc 1 mùa và lúc sập em cũng ko ở đấy anh xi_thuyvan_hue ạ, em về nhà mất hơn 15p, lúc đến vì hoảng quá em cũng ko để ý nhiều, chỉ thấy chim mình đâm đầu vào lồng giãy chạy, chim ngoài thì dãy dụa trong lưới, em gỡ chim trời ra và thấy một đúm lông ở lưới và ở lồng, ko rõ là của chim mình hay chim trời nữa, nếu dc như trường hợp anh nói thì may quá.Hnay đẫ thấy em nó hót lại bình thường dồi tuy vẫn chưa dc căng như trước, rất cám ơn anh xi_thuyvan_hue chia sẻ kinh nghiệm và rất mong các anh em chia sẻ cho mình tham khảo về cách phục hồi nhanh và làm sao cho khá hơn lần trước,mình xin cảm ơn

Bên trên