Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Hình Ảnh - Clip Chim Rẻ Quạt Nhà Duongrau01 -11-2014

duongrau01

Thành Viên Kỳ Cựu
Điểm
113
Chúc Mừng Diễn Đàn Hoạt Động Trở Lại - Thank Mod Nhiều
có mấy em Rew Quạt - đang thay lông củi lửa chưa căng nhưng chào mừng diễn đàn hoạt động trở lại vui quá - hôm nay rảnh post lên mời ace vào góp tí gió cho diễn đàn sôi nổi tí nào - than

Chúc cả nhà chim rừng vui vẻ !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
- rẻ quạ nhốt trong lồng chơi đẹp quá nhỉ xòe như chòe than nhưng giọng hót thánh thót quá chúc mừng bác nhé nhưng nếu bác nhốt lồng to thêm xíu nữa thì đẹp hi hi hi hi, nghe nói nuôi chim này khó lắm phải không bác ? chim này chỉ ăn con dòi thì phải
- Mình cũng sưu tầm được 1 clip nuôi chim rẻ quạt trên youtube thấy hay lên up lên cho anh em than khảo

Ðề: Re: Chim Rẻ Quạt Nhà Duongrau01 -11-2014

- rẻ quạ nhốt trong lồng chơi đẹp quá nhỉ xòe như chòe than nhưng giọng hót thánh thót quá chúc mừng bác nhé nhưng nếu bác nhốt lồng to thêm xíu nữa thì đẹp hi hi hi hi, nghe nói nuôi chim này khó lắm phải không bác ? chim này chỉ ăn con dòi thì phải
- Mình cũng sưu tầm được 1 clip nuôi chim rẻ quạt trên youtube thấy hay lên up lên cho anh em than khảo

Cảm Ơn Mod đã quan tâm đến loài chim rẻ quạt
thành thật xin lỗi mod
chim rẻ quạt là loài chim nhỏ chuyên ăn côn trùng - nhất là những côn trùng động như ruồi - muỗi ..VVVV
người ta thường thấy loài này hay chao lượn kiếm ăn ở các tán cây thấp - bở tre - gần bãi rác - khu công trình phụ
lên họ bảo nó ăn giòi - bọ .... có bác còn bảo em nó biết ăn cứt nữa cơ .. Eo uây tội cho em nó quá ... Thực tế là ko phải vậy đâu mod
vì khu công trình phụ cũng như bờ tre bãi rác bao giờ cũng có nhiều côn trùng sinh sống vậy lên em nó phải bám vào những địa bạn như thê để mà kiếm cái sinh nhai - cuộc sống của em nó là như vậy đó .
chính vì thức ăn là những côn trùng động cho lên ở ngoài bắc loài này rất vất vả đấu tranh để duy trì lòi giống - em nó nhỏ là vậy nhưng mùa sinh sản thì thường mỗi cặp đôi đẻ 2 lứa - mỗi lứa từ 4 - 5 con - vì chim khó nuôi lên chẳng ai bắt - bởi vậy vào mùa hè thì thôi rồi chim chuyền bay chóng mặt luôn (thiên nhiên nhiều mồi ăn mà ) nhưng đến mùa rét thì kiếm cả ngày thỉnh thoảng cũng chỉ thấy một vài đôi ( mùa này ngoài bắc lạnh côn trùng ko có lên chim bị chết vợi ) chỉ những em nào nhanh nhẹn - bản lĩnh mới kiếm được ăn để tồn tại sang mùa xuân sinh sản và duy trì lòi giống - cuộc đời em rẻ quạt vất vả là thế đó !
****còn về nuôi rẻ quạt thì ko khó lắm -quan trọng là khâu vào cám - vào cám xong thì cũng nuôi như các loài chim khác !
**** LÍ DO KHÓ VÀO CÁM - xuất phát từ tập tính chao lượn đớp mồi của rẻ quạt - vậy lên ko phải em nào bắt về cũng biết mổ mồi có khi bắt cả chục em mới tìm ra em có bản lĩnh mổ mồi thì em đó có hy vọng thuần được !
**** Còn thuần em nó thì dùng sâu quy cắt nhỏ trộn cám bột ăn cho quen - sáng bỏ sâu vào chiều xem thấy hết hoặc tung tóe ra là ok - nếu thấy còn nguyên thì phóng sinh ngay - bắt em khác - ( Nếu cố để thì khoảng 1-2 giờ sau là đie )-( Tình tiết này phản ánh rõ nét- nếu em nó biết ăn giòi thì thuần lại quá dễ phải ko Mod )
**** còn về cllp mod sưu tầm trên thì lại quá đơn giản ( XIN LỖI tui nói đây nếu chạm phải chủ nhân nuôi em rẻ quạt đó thì cũng bỏ qua nhé - NÊU BÁC nuôi thành công thì quả bác đây chính thực là Sư Phụ )) !!!
***** Muốn nuôi thả rẻ quạt chơi trong nhà cũng như ngoài vườn thì cực rễ nuôi rẻ quạt non là ok ngay - riêng loài rẻ quạt non lại rất rễ nuôi - theo người hơn tất cả các loài chim khác .... Nhưng phiền một lỗi - con chim này ko bao giờ biết hót giọng rừng ( Cũng chỉ chíp chíp và huýt như người nuôi huýt thôi ) ,,,,,, Phiền lỗi thứ hai nặng lề hơn là ..... cứ bắt đầu thay lông là liệt chân lồn mọc ra ko tở xuông được - mặc dù chăm rất nhiệt tình -- nhưng vẫn die ....!
Chốt lại - cứ bẫy chim rừng về chọn em đực - thuần 2-3 tháng sau là đứng cầu chiến lai rai - chúc các bác thành công - than !

Bên trên