Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Thảo Luận Có nên kiêng nhẫn để nuôi con bổi này

ToanThanh

Thành Viên
Điểm
8
Ngày hôm nay là đc 4 ngày bắt con má đỏ bổi này , vì nhìn thấy thích nên bắt về chứ chưa nghe giọng , đến nay đc 4 ngày rồi mà e nó chưa chịu sổ bọng chỉ cứ quýt quýt , lăn tăn mang chim ra trường cho cao thủ phán thì họ nó tướng tá , mào với yếm khả năng cao là trống , nhiều lúc nghe nó quýt wiu điêu luyện mà nhói cả lòng , không biết có nên kiên nhẫn hay phóng sinh về với tự nhiên để tuyển con khác không nhỉ , các bác cho mình lời khuyên với ( nhà có 2 con má trắng cứ để nghe con kia quýt wiu hoài chắc nhiêmz bệnh luôn ấy )

Bác ơi 4ngày khó để chim sỗ giọng thật sự lắm.nuôi đến 1tháng đi bác ơi.sợ lây thì tách em nó ra một mình đi.chơi chim để dưỡng tính rèn luện sự kiên trì mà mới 4ngày bác đã...

Quyt quyu là giọng gọi chung của c.mào mà. Mình nuôi con mộc tinh đúng 15 ngày mới ra giọng ( sổ ). Bạn cứ kiên nhẫn nuôi thêm tgian nữa. Con nhà mình vẫn đang nuôi dc tròn 3.5 năm.Nó tuy lâu ra giọng chứ khi đã nổ rồi thì chả chậm mỏ tí nào.

Bác ơi 4ngày khó để chim sỗ giọng thật sự lắm.nuôi đến 1tháng đi bác ơi.sợ lây thì tách em nó ra một mình đi.chơi chim để dưỡng tính rèn luện sự kiên trì mà mới 4ngày bác đã...
Vì mình bắt con khác về là sổ giọng liền luôn nên cứ nghĩ con kia là mái , để nuôi thời gian nữa xem sao

Quyt quyu là giọng gọi chung của c.mào mà. Mình nuôi con mộc tinh đúng 15 ngày mới ra giọng ( sổ ). Bạn cứ kiên nhẫn nuôi thêm tgian nữa. Con nhà mình vẫn đang nuôi dc tròn 3.5 năm.Nó tuy lâu ra giọng chứ khi đã nổ rồi thì chả chậm mỏ tí nao.
Quyt quýt thì mình k nói chứ con này nó quýt wiu mà nghe tiếng wiu uống éo thấm đến tận óc luôn , hehhe

Nhìn sau gáy chim có mấy cọng lông nhỏ dài như cọng tóc là trống, chim chậm sổ chưa chắc là chim không hay bạn nhé như anh bạn mình bẫy được con chim đầu đàn về nuôi 1 năm sau mới chịu sổ bọng nhưng đến khi chịu chơi thì chơi vỡ trường vì thế muốn nhanh thì phải từ từ cụ nhé

Quyt quyu là giọng gọi chung của c.mào mà. Mình nuôi con mộc tinh đúng 15 ngày mới ra giọng ( sổ ). Bạn cứ kiên nhẫn nuôi thêm tgian nữa. Con nhà mình vẫn đang nuôi dc tròn 3.5 năm.Nó tuy lâu ra giọng chứ khi đã nổ rồi thì chả chậm mỏ tí nào.
Không đúng! Quýt quyu là giọng đặc trưng chào mào mái gọi trống hoặc chào mào non gọi bó mẹ. Con trống trưởng thành trong 1000 con may ra có 1 con bị lai giọng quýt quyu.
Ở người, mọi người hay gọi là: 8 vía đó bác.
Bộ đẹp, tướng tá oke mà bị giọng quýt quyu thì cũng chán nhỉ. Hỏng hết dàn chim( nhất là má trắng hoặc đang thay lông!)

Tiện thể e cũng bon chen hỏi tí: có 1 bác cho e một con CM má trắng bẫy được, e nuối đã được 1 tháng, 2 tuần nay nêu treo trong sân thì thỉnh thoảng nó "hót"-(e là người ko am hiểu nên nghĩ là hót); còn nếu treo ra ngoài chỗ thoáng (ngoài cổng, trên cao) thì nó "hót" nhiều hơn. E nghĩ 80% là trống. E muốn hỏi các bác là nuôi con má trắng này khoảng bao lâu thì nó chuyển lên thành má đỏ vậy các bác???

6tháng là từ má trắng thành má đỏ.chim gì ra chỗ lạ lẩm thoãng đãng chả hót nhiều hơn vì thế mới có chim mồi đặt ra là hót

Cảm ơn mấy bác , e mới lấy con bổi đó đổi qua e má trắng rồi , e má trắng này kè chim khác vào là xoè cánh , nhảy qua lại nhiều có khi còn chét nữa , và tất nhiên điều quan trong nhất là sổ bọng , hehe , cố gắng gầy e nó thôi

Không đúng! Quýt quyu là giọng đặc trưng chào mào mái gọi trống hoặc chào mào non gọi bó mẹ. Con trống trưởng thành trong 1000 con may ra có 1 con bị lai giọng quýt quyu.
Ở người, mọi người hay gọi là: 8 vía đó bác.
Bộ đẹp, tướng tá oke mà bị giọng quýt quyu thì cũng chán nhỉ. Hỏng hết dàn chim( nhất là má trắng hoặc đang thay lống!)
Đung như bạn nói , chim tướng tá mào mũ đẹp mà cứ quýt wiu nặng như con mình mang ra ngoài ngta phán chim mái liền

6tháng là từ má trắng thành má đỏ.chim gì ra chỗ lạ lẩm thoãng đãng chả hót nhiều hơn vì thế mới có chim mồi đặt ra là hót
tháng cơ hả bác. Lâu nhỉ? Con này hôm nay e thử bật file trong điện thoại giọng CM hót thì nó nhảy loạn xạ lên, đu lên nóc, rồi nhảy bám sang các vach... 1 lúc sau nó xổ giọng hót. Bác bảo nó có triển vọng để nuôi tới tháng ko ạ???

tháng cơ hả bác. Lâu nhỉ? Con này hôm nay e thử bật file trong điện thoại giọng CM hót thì nó nhảy loạn xạ lên, đu lên nóc, rồi nhảy bám sang các vach... 1 lúc sau nó xổ giọng hót. Bác bảo nó có triển vọng để nuôi tới tháng ko a???
Bon má trắng cực nhát , chưa tới gần đã tung lồng loạn xạ rồi miễn sao nghe đc chim sổ giọng là mình để lại nuôi tất ,

Bon má trắng cực nhát , chưa tới gần đã tung lồng loạn xạ rồi miễn sao nghe đc chim sổ giọng là mình để lại nuôi tất ,
Nói vậy thì cũng có triển vọng bác nhỉ? e nghe 10 câu nó hót thì cũng có 1 câu là chóe chứ ko phải quýt wiu đâu ạ.
À mà bác ơi, sau khi e mở file CM đực hót thì e thử mở tiếp file mái hót, nó đứng cầu hơn và 1 lúc sau cũng xổ giọng vài câu

Ũa.má trắng đã ché rồi hã.phải k ta
Bác thông cảm, e đã nhận từ đầu là ko am hiểu về CM mà. Đại khái là 10 lần nó hót thì e nghe đc 1 lần nó hót dai 2,3 từ. Ví dụ bình thường nó hót là "chót" chót" rời rạc, nhưng 1 lần hót đc thành "chót chót cho". Kiểu vậy e ko biết diễn tả giọng CM. hic hic

Bọn má trắng không nhát lằm.thời gian đầu mới về nhát như bổi già vậy nhưng nuôi một vài tháng khi thay lông xong sẽ thuần lắm lắm luôn (điều kiện các bác phải thuần đúng cách và thường xuyên tiếp xúc với chim).mới đầu bật file lên nó giật mình sẽ nhảy loạn vài cái hoàn hồn rồi sẽ đứng cầu đấu ngay.muốn chim hót hay sau này cần ép giọng.nếu có con nào trong nhà siêng hót hót hay thì tốt.để em nó kế bên dùng bìa thùng mì kôkômi kẹp vào cho khỏi thấy mặt là được.nếu không có chim dậy giọng thì dùng file mỡ cho nghe nhiều nhiều với ân lượng vừa phải và chia ra thời gian cho nghe thích hợp.cả cả lúc thay lông củng cho nghe.nếu từ chim non lên sau sáu tháng sẽ có con chim thuần người hoàn toàn và hót khá được nhưng không hay như bổi già rừng má trắng bổi thiên nhiên thì nhanh hơn vì đã có tuểi ngoài rừng.chim mà hay hót lai rai là mau mỏ.để nuôi nhé

À à kiểu đó là nó kêu thôi ra 2 3âm mới là sổ.ché là nó thét lên như bị mèo vồ ấy ét ét ét nghe rát đai mát lòng lắm.nhơng ché thì mồm há hốc như khuyên líu mới là ché.má trắng giọng còn chưa xong ché sao nổi hihi

Bọn má trắng không nhát lằm.thời gian đầu mới về nhát như bổi già vậy nhưng nuôi một vài tháng khi thay lông xong sẽ thuần lắm lắm luôn (điều kiện các bác phải thuần đúng cách và thường xuyên tiếp xúc với chim).mới đầu bật file lên nó giật mình sẽ nhảy loạn vài cái hoàn hồn rồi sẽ đứng cầu đấu ngay.muốn chim hót hay sau này cần ép giọng.nếu có con nào trong nhà siêng hót hót hay thì tốt.để em nó kế bên dùng bìa thùng mì kôkômi kẹp vào cho khỏi thấy mặt là được.nếu không có chim dậy giọng thì dùng file mỡ cho nghe nhiều nhiều với ân lượng vừa phải và chia ra thời gian cho nghe thích hợp.cả cả lúc thay lông củng cho nghe.nếu từ chim non lên sau sáu tháng sẽ có con chim thuần người hoàn toàn và hót khá được nhưng không hay như bổi già rừng má trắng bổi thiên nhiên thì nhanh hơn vì đã có tuểi ngoài rừng.chim mà hay hót lai rai là mau mỏ.để nuôi nhé
E cũng nghĩ là con này mau mỏ bác ạ. Thật ra e ko có duyên với CM như Họa mi, chị em sống ở 1 huyện miền núi biết e thích chim nên đi tìm mua cho 1 con CM(họ bảo 50k, chị e trả họ luôn 100k), về nuôi 1,2 tuần e mới phát hiện CM mái, nhưng vì nó khá thuần và thỉnh thoảng vẫn hót nên e để nuôi. Đến khi có ng cho 1 con Má trắng thì e nhốt chung 2 chúng nó vào với nhau 3,4 tuần, ý định của e là để con mái dạy con má trắng tắm và quen ng hơn, kết quả cũng khả quan, thấy nó thuần hơn nên e thả con CM mái đi, sang hôm sau là nó hót gọi (e đoán là gọi con mái kia). Bây giờ e đứng gần 1,5m là nó ko nhảy nữa bác ạ

Thì ma trắng nhanh dạn lắm.thả mái chi uỗng z có lồng bác cứ nuôi sau này ép đẻ cho zui để mái kích trống luôn.trong em k ai choi mi nên chưa có để nuôi

Bên trên