Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Thảo Luận Hỏi về chào mào Sông Kôn _ Trung Mang

moithichchoichi

Thành viên Mới
Điểm
1
Tình hình là mình mới chơi chim , cũng mới biết dd . Lướt qua thì thấy có bán cm sông kon, trungmang giá thì chấp nhận được Vậy cho mình hỏi 2 loại này có gì đặc biệt , về độ hiếm thì thế nào , tại mình có search trên mạng thì có ng bảo là tuyệt chủng , cũng có ng nói là còn nên mình phân vân :D
Sau khi nuôi thì giọng nó ra thế nào . có gì đặt biệt . và hỏi để cách phân biệt giọng để sau này mua xong thì nghe giọng mình biết mà phán
Đôi lời muốn xin mọi người giúp đỡ

Ðề: Hỏi về chào mào Sông Kôn _ Trung Mang

Tiệt chủng thì chưa đâu, nhưng hiếm.
Cụ nào có file chuẩn giọng của 2 dòng này thì chia sẻ đi, mình cũng rất quan tâm đến chất giọng được coi là chuẩn của 2 dòng này.

Bữa hình như coi phóng sự trên mạng hay trên youtube thấy đi bẫy chim ở trung mang bảo là gần 1 tháng mới bẫy 1 con ..OMG Ai có cách phân biệt giọng , nhịp của SK thì giúp mình với ...có khi sk còn nhiều hơn TM :D

hic tiện đây em ké cái em đang muốn sở hữu 1 em TM hoặc SK mộc dở nếu bác nào có thì để lại em 1 em em chơi với ạ.không bác nào có mà chán thì ibox em cái nhé. em cần 1 em tầm 2tr đến 2tr5 ạ cám ơn các bác nhiều ạ

http://www.youtube.com/watch?v=Q4d45SKE1JY

các bác nghe tạm vậy,giọng hay hay k thì cái đó e k giám nói,nhưng đảm bảo sông con 100% ạ.e mới chơi nên chỉ biết sông con ra giọng dài với tông nhanh,như con của e đây,kép lên 9,10 ròi ạ

hic tiện đây em ké cái em đang muốn sở hữu 1 em TM hoặc SK mộc dở nếu bác nào có thì để lại em 1 em em chơi với ạ.không bác nào có mà chán thì ibox em cái nhé. em cần 1 em tầm 2tr đến 2tr5 ạ cám ơn các bác nhiều ạ

Mình có 1 em bổi Sông Kôn nuôi được 6 tháng, mình ở Đà Nẵng, nếu bạn ở gần thì alo cho mình 0987.949.789

theo kiến thức hạn hẹp thì m được biết trung mang giờ hầu như ko có chim mộc
phần lớn là chim 3-4 năm lồng
còn sông kôn thì nhiều
về chất giọng thì bác có thể tham khảo trên mạng từng miền rồi so sánh
chim trung mang thì có đặc điểm chỉ đấu đá nhiệt với trung mang thôi, còn nếu đi với chim miền khác thì đấu ko nhiệt, còn nếu trung mang khủng thì chắc toàn 15m up
chính vì thế ở đà nẵng có cuộc thi trung mang riêng
sông kôn giọng chuẩn của nó cũng hay
nếu mua mộc dở nên chọn chỗ uy tín mà mua

Thân mọi người... Mình Đang sống ở sông kon,về hai loại chim này về hình dáng bề ngoài thì cũng tương đồng, còn về giọng hót thì chỉ có Bác nào đã từng nghe thi may ra có thể phân biệt được, mình cũng đang nuôi con songkon đây qua cách thức mà con cm của mình thể hiện mình cũng đã mãn nguyện...nói tóm lại 2 Loại này dù mọi người chọn con nào cũng được thôi...!

em ở tận Hải Dương mà bác ở Dà nẵng khó quá nhỉ

trung mang bao giờ cũng có wao, trìu,còn sông kôn thì trít quật, giọng ko khó phân biệt mấy

sông kôn với trung mang ko khác biệt cho lắm giọng bọn nó na ná nhau á âm thanh kéo dài từ 8,9,10,11,12,13 âm, âm cuối thì hơi rắt hơn và nặng hơn, vậy mới gọi là giọng vua mà 2 dòng chào mào này độ hiếm thì khỏi phải bàn cãi vì khó đánh bắt chứ ko phải tuyệt chủng đâu nhé, vẫn còn nhưng hiếm thấy khó tìm thôi, cũng giống rồng thấy đầu ko thấy đuôi, nghe được giọng của em nó, nhưng mấy tay lão luyện phải gọi cụ tổ vì nó ở trên cao ít khi xuống thấp lắm. dòng này ai bảo tuyệt chủng là sai độ hiếm hoi của em nó xếp hạng ko phải vừa đâu...

Bên trên