Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Thảo Luận làm thế nào để chào mào ché nhiều

Khuyenchaomao

Thành Viên
Điểm
18
Địa chỉ
Biết để làm gì?
Ðề: làm thế nào để chào mào ché nhiều

theo mình thì không có kinh nghiệm gì trong việc này cả, đầu tiên con CM của cậu phải là 1 con chim tố chất tốt, thứ 2 là cách cậu chăm sóc và cho con chim di dãi dợt ntn, chỉ đơn giản thế thôi, như tớ nuôi toàn chim mộc dở mà cứ treo ra ngoài thấy chim trời bay qua ( không nhất thiết phải là chim CM) là chúng nó ché điên cuồng luôn, nhưng lại chưa dám đấu đá gì khi bê chim đến nhà khác đấu, tớ chơi chim mộc nên xác định mất 2 đến 3 năm con chim mới chơi được, cứ từ từ vậy thôi

chim tố chất tốt +chế độ chăm sóc tốt-> ché ầm ầm

theo mình thì không có kinh nghiệm gì trong việc này cả, đầu tiên con CM của cậu phải là 1 con chim tố chất tốt, thứ 2 là cách cậu chăm sóc và cho con chim di dãi dợt ntn, chỉ đơn giản thế thôi, như tớ nuôi toàn chim mộc dở mà cứ treo ra ngoài thấy chim trời bay qua ( không nhất thiết phải là chim CM) là chúng nó ché điên cuồng luôn, nhưng lại chưa dám đấu đá gì khi bê chim đến nhà khác đấu, tớ chơi chim mộc nên xác định mất 2 đến 3 năm con chim mới chơi được, cứ từ từ vậy thôi

COn của bác rất giống con nhà em . Được gần 2 năm lồng rồi nhưng em toàn nuôi ở đằng sau nhà chứ đằng trước nhà đường bụi đóng kín cửa không đưa ra bao giờ . Hễ cứ có chim trời bay qua là nó bung cánh ché điên cuồng đang thay lông chả có cọng lông cánh nào cũng bung cánh vẫy ché điên cuồng nhưng mà mang sang hàng xóm cho kè lồng chim hàng xóm là thỉnh thoảng mới thấy bung cánh được 1 phát còn chả ché bao giờ :(

Ché nhiều ít, đanh hay khàn, dài hay ngắn là do tố chất con chim, ko thể bắt 1 con ko có tốt chất, kè chim là cụp mào, đấu kém mà ché nhiều được, ché là thể hiện sự uy lực nhất của con chim, tiếng ché tiếng quát để thể hiện nó là nhất, đè mặt những con khác,

Ché nhiều ít, đanh hay khàn, dài hay ngắn là do tố chất con chim, ko thể bắt 1 con ko có tốt chất, kè chim là cụp mào, đấu kém mà ché nhiều được, ché là thể hiện sự uy lực nhất của con chim, tiếng ché tiếng quát để thể hiện nó là nhất, đè mặt những con khác,

Bác cho em hỏi là con chim nhà em hễ có chào mào bay ngoài trời là nó bung cánh và ché rất đanh và rất dài nhưng mang đi đấu thì chẳng ché bao giờ . Liệu có phải là do em ít mang nó đi nên nó k quen k bác ?

bác nói chuẩn không cần chỉnh:-bd
<------ Bổ sung bài viết ------->
Bác cho em hỏi là con chim nhà em hễ có chào mào bay ngoài trời là nó bung cánh và ché rất đanh và rất dài nhưng mang đi đấu thì chẳng ché bao giờ . Liệu có phải là do em ít mang nó đi nên nó k quen k bác ?
đúng rồi bạn à.bạn chăm mang chim đi dợt dãi thì rồi nó sẽ quen và ché ầm ầm.mình có 1 con cũng bình thường thôi,mới nuôi được 6 tháng,hay tổ chức dợt dãi với bọn cùng xóm,cũng được khoảng chục lồng.giờ ché và búng cánh liên tục

Bạn à; bạn cứ treo ảnh Avatar của bạn gần lồng là Chim của bạn của bạn ché nhiều ngay. Không những ché mà đầu còn vươn cao lên nữa.Còn chim hay ché là tố chất của con chim, có những con chơi giàn rất hay búng cánh liên tục nhưng ko có tiếng ché.

Chăm sóc tốt vào bác ạh! kiên trì thì sẽ thành công thôi

Đúng là cao thủ chim học, hôm nào phải cầm sách vở qua trung liệt nhà bác đẻ học vậy.

giọng ché là do tố chất con chim và cách bạn chăm sóc cám bã như thế nào, dượt dãi đầy đủ thì con chim mới có giọng hót và ché hay

giọng ché là do tố chất con chim và cách bạn chăm sóc cám bã như thế nào, dượt dãi đầy đủ thì con chim mới có giọng hót và ché hay

Chuẩn không cần chỉnh, chỉnh mất chuẩn :D ...........

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
ché là tố chất của chim, nhà t có 2 em 1 em non 1 vụ ché chơi cánh các kiểu kè chim là chơi , còn 1 em ở nhà ché như ma giọng hay nhưng đi kè chỉ xòe cánh hót được mấy câu là thôi, mục đích chơi chim giao lưu với ae nên con giọng hay em chấp nhận để nhà nghe hót

Bên trên