Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Thảo Luận Lông đuôi của Chào Mào?

Inferboy

Thành Viên
Điểm
16
Chuyện là em muốn đổi lồng cho con bổi 1 tháng lồng ở nhà, thế nhưng làm đủ kiểu em nó vẫn ko wa...thế là em dùng tay bắt nó...và...

Kết quả là 1 chùm đuôi rụng hết, chả còn cọng nào ngoài cái đít đỏ nhìn thấy mà ghét.

Theo mọi người như vậy thì lông đuôi nó có tự mọc ra lại hay ko, hay là sẽ như thế cho đến mùa thay lông lần sau thì mới ra đuôi hoàn chỉnh được?

Trong thời gian này có nên tập dợt cho em nó ko, có nên cho em nó đấu đá ko? Vì em nó cũng hót lai rai, và sức khỏe cũng ok, ko bị yếu gì cả.

Hình của em nó nè.

Ðề: Lông đuôi của Chào Mào?

Hình như do anh nuôi lồng rộng, và lồng tròn loại cao nên nó mới không chịu qua phải không? Em thấy nuôi chim lồng vuông dễ sang chim qua lắm mà? Sang chim thì để em nó tự nhảy qya, đằng này anh lại...bắt nó? Híc híc!
Về vụ lông đuôi này, nếu lông đuôi bị rời ra khỏi chim, có luôn cả phần gốc thì không sao, chứ đuôi bị gãy, phần gốc còn dính ở chim thì ngồi chờ mùa lông tiếp theo là có!
Nếu lông đuôi bị gãy, còn phần gốc và là chim bổi thì buổi tối nào đó nên bắt lại và nhổ bỏ những gốc lông này! Còn nếu là chim lỡ, nuôi được một thời gian và đứng lồng rồi thì tốt nhất là nên để vậy chờ đến mùa thay lông.
Em này tuy cụt đuôi nhưng mang đi dợt, đấu giọng vẫn OK mà, có ảnh hưởng gì đâu!

Chuyện là em muốn đổi lồng cho con bổi 1 tháng lồng ở nhà, thế nhưng làm đủ kiểu em nó vẫn ko wa...thế là em dùng tay bắt nó...và...

Kết quả là 1 chùm đuôi rụng hết, chả còn cọng nào ngoài cái đít đỏ nhìn thấy mà ghét.

Theo mọi người như vậy thì lông đuôi nó có tự mọc ra lại hay ko, hay là sẽ như thế cho đến mùa thay lông lần sau thì mới ra đuôi hoàn chỉnh được?

Trong thời gian này có nên tập dợt cho em nó ko, có nên cho em nó đấu đá ko? Vì em nó cũng hót lai rai, và sức khỏe cũng ok, ko bị yếu gì cả.

Hình của em nó nè.

Theo tớ thì vụ này thì lông đuôi rụng thôi chứ hy vọng không bị gãy.
Nếu bị rụng thì bạn để ý thấy tầm hơn 1 tuần lễ là có lông mới nhú ra thôi.Còn nếu có lông nào gãy,còn 1 phần nhỏ của chân lông đuôi ở bên trong thì đến mùa thay lông nếu con chim không thự nhổ được, bạn thấy vẫn cứ thiếu lông đuôi thì lúc ấy bắt ra nhổ những chân gốc còn bên trong vẫn chưa muộn, yên tâm nhé!!!!!

Hi. Tùm hụt thì chắc mất cả chân lông roài. Yên tâm bồi bổ chuối chăn cẩn thận vài tuần sau lại okie ý mà. Em có mồi đuôi từ khi mang về đến h mỗi cọng mọc một hướng khác nhau, chán chả buồn chữa. Bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em với nhé! Hôm nảo rảnh mình sẽ pọt hình em nó!!!!

Hình như do anh nuôi lồng rộng, và lồng tròn loại cao nên nó mới không chịu qua phải không? Em thấy nuôi chim lồng vuông dễ sang chim qua lắm mà? Sang chim thì để em nó tự nhảy qya, đằng này anh lại...bắt nó? Híc híc!
Về vụ lông đuôi này, nếu lông đuôi bị rời ra khỏi chim, có luôn cả phần gốc thì không sao, chứ đuôi bị gãy, phần gốc còn dính ở chim thì ngồi chờ mùa lông tiếp theo là có!
Nếu lông đuôi bị gãy, còn phần gốc và là chim bổi thì buổi tối nào đó nên bắt lại và nhổ bỏ những gốc lông này! Còn nếu là chim lỡ, nuôi được một thời gian và đứng lồng rồi thì tốt nhất là nên để vậy chờ đến mùa thay lông.
Em này tuy cụt đuôi nhưng mang đi dợt, đấu giọng vẫn OK mà, có ảnh hưởng gì đâu!

Theo tớ thì vụ này thì lông đuôi rụng thôi chứ hy vọng không bị gãy.
Nếu bị rụng thì bạn để ý thấy tầm hơn 1 tuần lễ là có lông mới nhú ra thôi.Còn nếu có lông nào gãy,còn 1 phần nhỏ của chân lông đuôi ở bên trong thì đến mùa thay lông nếu con chim không thự nhổ được, bạn thấy vẫn cứ thiếu lông đuôi thì lúc ấy bắt ra nhổ những chân gốc còn bên trong vẫn chưa muộn, yên tâm nhé!!!!!

Hi. Tùm hụt thì chắc mất cả chân lông roài. Yên tâm bồi bổ chuối chăn cẩn thận vài tuần sau lại okie ý mà. Em có mồi đuôi từ khi mang về đến h mỗi cọng mọc một hướng khác nhau, chán chả buồn chữa. Bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em với nhé! Hôm nảo rảnh mình sẽ pọt hình em nó!!!!

Lúc đầu nuôi lồng nhỏ đó, mà nó cũng ko chịu wa, làm đủ kiếu như bỏ đói dụ chuối, rồi cho học con thuộc này nọ vẫn ko ăn thua >"<

Thx nhiều lắm, nhưng mà bữa mình bắt hụt và dính chuyên chùm đuôi, đầu còng lông duôi có 1tí máu, ko biết đó là sao nữa, mình chỉ sợ trong giai đoạn này đem nó ra cội, nó xung và căng lửa rồi bị hốc lông ko ra nữa thôi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Mỗi cọng mỗi hướng khác nhau là thế nào, bạn chụp hình em nó lên để a e nhìn rõ hơn và có hướng giải quyết nhất định nhé, Thân!

lông đuôi thế thì đi cả gốc rùi!không sao vài tuần là dài lại thôi,e chỉ sợ chim nó bị ám ảnh nhát wa thôi.

Mỗi cọng mỗi hướng khác nhau là thế nào, bạn chụp hình em nó lên để a e nhìn rõ hơn và có hướng giải quyết nhất định nhé, Thân!

Đuôi của em đây. Mời các bác khám dùm em cái!!!

Hi. Đang nhốt lồng my vì cái lồng của nó đang quét dầu. Các bác xem đừng chém em nó nhé!%-(

đọc xong topic này e vừa làm một việc tội lỗi, chả là em cũng có một em my tương tự như bác nhưng do để trong hộp chật qua lên bé kon bị cụt hết lông đuôi. Em vừa ra bắt em ló vén hậu môn và kiểm tra thấy bao nhiêu là gốc lông đuôi sót lại. bảo sao mấy tuần rồi mà em nó cứ như là bị cụt đuôi vậy.

Bac cứ yên tâm!1 tháng sau mình sợ lại đẹp hơn nữa thif chết!

Chim k chịu qua lồng theo mình thì do vde của của lồng và cách bố trí cầu chưa hợp lý, và cách sang của chủ chim, con chim nhát nhảy thường tung lên cao mà cái cửa lồng thì nằm tít phía đáy thì sao mà nó qua, còn cái cầu thì cao hơn cái cửa sao nó qua, hoảng càng hoảng tung càng tung mà cửa lồng thì kiếm hoài k dc. Còn lông đuôi khi bị rụng tự nhiên hay do vde khách quan nào đấy bị rụng hết thì khoảng 1 thời gian khoảng 1 tháng là bắt đầu lúc những lông máu để thay thế sl lông bị rụng, tất nhiên rụng tự nhiên sẽ ra nhanh hơn bị nhổ. trong thời gian ra lông này chịu khó trùm hé áo lồng vì lông còn non,lông ống dễ gẫy và rụng càng làm con chim hoảng hơn vì lúc này gốc chân lông chưa khô máu nên sẽ đau hơn khi khô nhiều lắm,

Hi không có lông đuôi nhìn em nó dễ thương và gọn gàng quá.

Đuôi của em đây. Mời các bác khám dùm em cái!!!

Hi. Đang nhốt lồng my vì cái lồng của nó đang quét dầu. Các bác xem đừng chém em nó nhé!%-(
em cũng có con bổi mọc lông đuôi như bác nhin xấu kinh khung.

Chủ đề này của một người, đưa ảnh lại người khác á, con dưới con trên cũng khác nhau luôn! :D
Em CM của bạn Inferboy thì rồi sẽ mọc lên lại đẹp thôi, bạn đừng quá lo. Còn chuyện xách đi cội chơi thì cái đó bạn là người biết rõ nhất á! Nếu chim ở nhà chơi vẫn ok, không có dấu hiệu mất lửa thì bạn vẫn có thể mang đi thử. Nhớ là vẫn phải thử thôi đã nhá! Móc đằng xa, nếu chịu đấu giọng tốt thì là ok. Đến đó thì tùy bạn muốn dợt thế nào thì dợt thế đó! Vấn đề này là vấn đề về cách đấu dợt, mình không tiện nói ở đây! Nói chung theo mình thời gian này cho đến khi lông đuôi của em nó ra đủ thì bạn tránh kê lồng với em nó. Nó chơi hay không chơi thì không thành vấn đề, nhưng nếu nó đủ lửa đòi bu lồng cắn thì có thể ảnh hưởng đến bộ lông đuôi đang ra (đang là lông máu), kết quả là lông đuôi khó mà đẹp được.
Cũng xin góp ý với bạn Inferboy là cách cho chim sang lồng của bạn khác với của mọi người chơi chim lắm á! Bạn cố tham khảo thêm nhá, có thể như của bạn "thanhthang" á. Trong nghệ thuật chơi chim, cái điều mà các fan thường lo là làm chim hoảng. Hihi bạn lại phạm vào điều đó.
Còn về chú chim của zNavy thì lông đuôi của nó có vấn đề rồi đó bạn. Em này cũng tầm 2, 3 mùa đổi lên rồi đúng không bạn?! Chân lông bị hư, lông đuôi bị lệch rồi. Nếu cọng lông này mới xuất hiện ở mùa lông này thì bạn thử nhổ nó đi, tắm nước đều vào. Khả năng em này trong quá trình thay lông, lông đuôi ra không đều, có cọng yếu làm bị lệch chân lông. Điều này thường xảy ra đối với những chú chưa ổn định cám, thay lông, lông không đổ đều được.... Còn nếu cọng lông này đã như vậy từ lâu rồi thì ... Hic theo mình hơi khó khắc phục, nếu có hay chăng thì mình chưa biết :D
Thân!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề này của một người, đưa ảnh lại người khác á, con dưới con trên cũng khác nhau luôn! :D
Em CM của bạn Inferboy thì rồi sẽ mọc lên lại đẹp thôi, bạn đừng quá lo. Còn chuyện xách đi cội chơi thì cái đó bạn là người biết rõ nhất á! Nếu chim ở nhà chơi vẫn ok, không có dấu hiệu mất lửa thì bạn vẫn có thể mang đi thử. Nhớ là vẫn phải thử thôi đã nhá! Móc đằng xa, nếu chịu đấu giọng tốt thì là ok. Đến đó thì tùy bạn muốn dợt thế nào thì dợt thế đó! Vấn đề này là vấn đề về cách đấu dợt, mình không tiện nói ở đây! Nói chung theo mình thời gian này cho đến khi lông đuôi của em nó ra đủ thì bạn tránh kê lồng với em nó. Nó chơi hay không chơi thì không thành vấn đề, nhưng nếu nó đủ lửa đòi bu lồng cắn thì có thể ảnh hưởng đến bộ lông đuôi đang ra (đang là lông máu), kết quả là lông đuôi khó mà đẹp được.
Cũng xin góp ý với bạn Inferboy là cách cho chim sang lồng của bạn khác với của mọi người chơi chim lắm á! Bạn cố tham khảo thêm nhá, có thể như của bạn "thanhthang" á. Trong nghệ thuật chơi chim, cái điều mà các fan thường lo là làm chim hoảng. Hihi bạn lại phạm vào điều đó.
Còn về chú chim của zNavy thì lông đuôi của nó có vấn đề rồi đó bạn. Em này cũng tầm 2, 3 mùa đổi lên rồi đúng không bạn?! Chân lông bị hư, lông đuôi bị lệch rồi. Nếu cọng lông này mới xuất hiện ở mùa lông này thì bạn thử nhổ nó đi, tắm nước đều vào. Khả năng em này trong quá trình thay lông, lông đuôi ra không đều, có cọng yếu làm bị lệch chân lông. Điều này thường xảy ra đối với những chú chưa ổn định cám, thay lông, lông không đổ đều được.... Còn nếu cọng lông này đã như vậy từ lâu rồi thì ... Hic theo mình hơi khó khắc phục, nếu có hay chăng thì mình chưa biết :D
Thân!

Cám ơn bác! Em giờ cũng phó mặc cho ông trời thôi vì làm đủ kiểu gì mà đuôi em nó vẫn vậy. Chính vì thế em đó mới có cái tên "Đuôi én" mà ae đi bẫy đặt cho (lúc múa với bổi, đuôi em nó tẽ ra làm 2 rồi cứ vểnh lên, vểnh xuống nhìn rất quái :D)

Cám ơn bác! Em giờ cũng phó mặc cho ông trời thôi vì làm đủ kiểu gì mà đuôi em nó vẫn vậy. Chính vì thế em đó mới có cái tên "Đuôi én" mà ae đi bẫy đặt cho (lúc múa với bổi, đuôi em nó tẽ ra làm 2 rồi cứ vểnh lên, vểnh xuống nhìn rất quái :D)

chính vì cái đuôi đó khi chi rũ mái con chim khác cúp đuôi xuống còn con của bác tiến quay đít vào quốc hội nên nhìu chú chim túc quá khi bị xúc phạm nhảy hít vào cầu tử đó

bạn túm hụt thì chắc là mất gốc rồi.yên tâm đi bạn nhé chăm khoảng 1 tháng là nó lên lại chứ nếu bị gãy đuôi thì phải mùa lông sau nó mới lên lại

OK mọi người, em nó ra rồi, cỡ 1 tháng là hoàn chỉnh.

Còn vụ sang lồng thì mình vẫn như mọi người thôi, có điều em này ko hiểu thế nào, chịu luôn ^^ bây h thì em nó mới dạn tí rồi mới sang lồng dc.

@ bác znavy theo như mình thấy thì loại chim chuyền nuôi lên một vụ đa phần lông đuôi te tua như vậy.Nếu đúng là con chim của bác là nguồn gốc chim ổ nuôi từ non lên mới qua vụ đầu thì bác hoàn toàn yên tâm,cứ nuôi bình thường khi sang mùa sau là lông đuôi của nó sẽ dần dà mọc đúng quỹ đạo thôi mà.Còn nếu con chim của bác là chim bẫy,khi nhốt vào lồng chật nó nhảy đuôi gẫy lông lên khi lông mọc cái mớimà chân lông cũ vẫn còn thì cũng xảy ra hiện tượng như vậy.nếu muốn khắc phục đành phải mất công thôi,nhổ hết cả lông mới và lông cũ và tìm cả những cái chân lông bị gãy nhổ cho hết.sau đó chăm sóc,bồi bổ cho tốt,nhất là những chất có nhiều đạm và protein để tạo lông cho đẹp mượt.Trên đây là những ý kiến chủ quan của riêng mình thôi(thày bói đoán mò).mong bác và anh em thông cảm nhé,cái gì phải thì các cụ xem xét,còn không phải thì các cụ hãy Chỉnh hộ em với nhé.Xin trân trọng cảm ơn các cụ rấ nhiều.Xin chúc mọi người năm mới :Thắng Lợi Mới!!!!

Các bác cho em hỏi trong trường hợp bị tai nạn trong lúc vận chuyển, em nó bị rụng hết lông đuôi. Nhưng ăn uống bình thường, không có biểu hiện bị chột chim. Nhưng sau này không biết có bị ảnh hưởng gì đến giọng và thái độ không? Có sợ bị chột không?

Cám ơn các bác.

Bên trên