Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Chim Mồi Nghệ thuật bẫy chim Chào mào đầu đàn và chim lứa!!!

Minh_KyYen1010

Thành Viên
Điểm
18
Quanh cái chủ đề bẫy chào mào mà có khối chuyện để bàn các bạn nhỉ. Ai bảo nó hồi hộp, nó hấp dẫn, nó đam mê, nó...:-?=P~:)>-
Tập quán của Chào mào là sống theo đàn và có một chú đầu đàn cai quản một vùng (chỉ đến mùa sinh sản mới tách đôi tìm nơi là tổ đẻ trứng, nuôi chim non - hic, không biết có đúng thế không). Vì thế khi đi bẫy tùy vào thời điểm mà ta bẫy được chim đầu đàn hoặc chim lứa. Mình tạo topic này mong các bạn chia xẻ những kinh nghiệm bẫy 2 loại chim này làm sao cho hiệu quả không ảnh hưởng đến chim mồi. Có một số câu hỏi thảo luận thế này ạ:
- Nhận biết chim đầu đàn như thế nào, cần chim mồi dữ hay hiền, treo lồng bẫy ra sao?
- Chim lứa thì dùng mồi như thế nào, vị trí đặt mồi ở đâu (cội hay chỗ chim kiếm ăn)?
- Thời điểm nào bẫy chim đầu đàn, chim lứa thì hiệu quả nhất?
...các bạn ơi, hãy để mỗi chuyên đi bẫy Chào mào là một kỷ niệm đáng nhớ=D>=D>=D>
Thân!

Ðề: Nghệ thuật bẫy chim Chào mào đầu đàn và chim lứa!!!

- Chưa thấy cao thủ nào về bẫy chim tham gia thảo luận nhỉ

Vấn đề này thì xị và nhiều thành viên khác có kinh nghiệm.Nhưng kém 1 cái đấy là câu Văn!!
Muốn viết nhưng chưa biết viết thế nào cả!! Vấn đề này xị và anh Bémập đã thảo luận,1 ngày không xa sẽ có bài hoàn chỉnh đưa lên diễn đàn!!

Vấn đề này thì xị và nhiều thành viên khác có kinh nghiệm.Nhưng kém 1 cái đấy là câu Văn!!
Muốn viết nhưng chưa biết viết thế nào cả!! Vấn đề này xị và anh Bémập đã thảo luận,1 ngày không xa sẽ có bài hoàn chỉnh đưa lên diễn đàn!!
Nhanh thì kip!!!

cụ Thành vô thỉnh giao cho anh em chút đi nào dạo này em giền bẫy quá

mình cũng thích đi bẫy nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm
mong các chuyên gia chỉ giáo thêm

Đi bẫy chim toàn gặp chào mào đi đôi , chẳng bao giờ có diễm phúc gặp thủ lĩnh của 200 đến 300 con bao giờ cả.

bẫy cả đàn,rồi chọn con đầu đàn :)):)):))

Xị ơi em làm như vậy thì mấy mà chào mào tự nhiên tuyệt chủng, thôi em cứ để mọi người bẫy nghiệp dư đi kiểu gì mà chả được 1 con.. he he he

Về vấn đề CHIM ĐẦU ĐÀN thì tớ đa phần ít phân biệt chim ĐẦU ĐÀN gì đâu.
THế này nhé:
Thường về chim đi đàn với nhau,đa phần là mùa có nhiều chim lứa.Trong số bầy đấy thường có con chim Trờigià.Và tất nhiên,đa phần con chim trời già sẽ dữ hơn và thống trị cái bầy đó.Chưa chắc trời già đầu đàn có giọng hay hơn những con trời khác trong đàn đâu (mình không đề cập đến giọng của những con chim lứa)
Ở ngoài trời thì nhiều con giọng hay,đảo giọng tốt,mẫu mã đẹp NHƯNG đều đó không có nghĩa là nó phải là con đầu đàn.Con đầu đàn đa phần là con dữ chim (cũng có thể là chim giọng hay)
Vì vậy trong việc bẫy chim của tớ không hề đề cập đến việc bẫy con đầu đàn gì cả.THấy trong bầy chim có con nào hay thì tìm cách bẫy cho bằng được nó mà thôi.
Lời văn hơi lủng củng!!Mong các bạn góp ý!!
Thân ái!!

Chỉnh sửa lần cuối:

Đúng như các bác đã thảo luận. Theo em con đầu đàn phải là con chim già, giữ và biết khu vực, lãnh thổ có nguồn thức ăn cũng như chú ẩn khi gặp phải điều kiện không thuận lợi. Có khả năng lãnh đạo cũng như tổ chức đàn. Như con người cũng vậy người lãnh đạo giỏi chưa chắc chuyên môn giỏi. Thân!

Thực ra đầu đàn hay ko mình thấy cũng hơi khó xác định trong một đàn.
Như các bác nói ở trên rồi, con đầu đàn chưa chắc đã phải là con có giọng hay hoặc con có ngoại hình lý tưởng. Nhưng bằng một ngôn ngữ của loài chào mào thì em đầu đàn phải là em có bản lĩnh để có thể dẫn dắt cả đàn chim, kiếm ăn, bảo vệ lãnh thổ, ...

Mình xin kể lại một lần bẫy theo mình và ae đi cùng đánh già thì có thể em nó là đầu đàn.

Hôm đó là buổi sáng, cả đàn đang đậu trên ngọn me, thằng em treo mồi lên cả đàn nháo nhác, có con lao xuống nhưng có con vẫn đứng yên rỉa lông rỉa cánh như chưa có gì xảy ra. Và như kiểu chim chuyền, chúng ko đấu đá gì cả mà chỉ có 1 em mái vì bay đông quá nên mất phương hướng bay đâm đầu vào cầu tử dính bẫy. :D Sau đó được một lúc nhìn ngắm chú mồi xong cả đàn bay đi đâu hết.
Thằng em thấy nản chuyển chỗ khác, còn mình bẫy xong em vườn bên nên chuyển mồi sang bên chỗ cây me vừa rồi vì thấy có chú hót. Được một lúc 2-3 em trong đàn vừa rồi theo 1 em xuống đấu. Bình thường chim thường đi đôi nhưng lần này thấy đi 3-4 gì đấy nên cũng thấy lạ. Tuy nhiên chỉ có một chú duy nhất đấu với mồi, giọng to và gắt.
Vì lúc đó gần trưa và ae nói em này đấu vậy chắc còn lâu, để đấy đi uống nước…
15 phút sau khi uống nước về vẫn nghe thấy giọng chim đấu nên nghĩ bổi chưa dính. Nhưng nhìn vào lồng bẫy thì em bổi đã dính và gần thoát được vì lưới có vẻ sắp rách. Trong khi đó bổi dính lưới vẫn hót đấu và vẫn đánh lại mồi khi mồi ra đánh. Một em đi cùng cũng súm vào đậu trên phần mé lồng đã sập bẫy để bảo vệ em bổi kia, đánh lại mồi. (lúc đó tưởng 2 em dính).
Ae chạy lại gỡ chim thì vừa thò tay vào cầm bổi thì lưới đứt nốt một sợi cuối cùng, bổi sổng mất. Ae nhìn bổi vừa tiếc vừa thán phục em này có thể làm rách được lưới và ngay khi sổng ra em đó lên ngọn xoan tiếp tục sổ giọng đấu. :-??
Theo kinh nghiệm của ae thì em bổi này đã say đòn. Loay hoay một lúc ae vá tạm lại lưới và tiếp tục treo mồi. Ngay lập tức bổi chung cây và tiếp tục đấu với mồi ác liệt hơn.
Lần này bổi đã cảnh giác với cái cửa sập nên liên tục đá mé, cuộc chiến diễn ra hơn 1 tiếng với sự cổ vũ nhiệt tình, tiếp thức ăn của em đi cùng (em đi cùng đi lấy thức ăn về mớm cho bổi đang đấu, từ hồi đi bẫy chưa thấy bao giờ). Nhưng chắc vì quá say đòn nên sau khi đổi cành thế em nó đã dính lưới trong sự hân hoan của ae. \m/
Nhưng một điều khiến ae vô cùng bất ngờ và nhận ra em vừa dính lưới có thể là đầu đàn là ngay sau bổi đó bị dính lưới, em đi cùng ra giọng đấu. :-o Ae choáng luôn vì từ đầu nghĩ em đó là mái và mấy em đi cùng là râu ria đi cùng kiếm ăn.
Và hiệp 2 của trận đấu tiếp tục. Mình tiếp tục treo mồi và em kia đến đấu ngày tức khắc và tất nhiên lại có một em khác làm hộ vệ đi bên cạnh.
Hiệp đấu từ 12h đến hơn 2h chiều ko phần cao thấp vì em ấy đá mé mồi mình trên 20 lần mặc dù đã đổi các kiểu treo và cành thế (đã đặt cả xuống đất nhưng mồi ko chịu nên đành phải treo lên).
Đến 2h30 ae đều nản và đánh hẹn em nó khi khác để tìm em khác đánh (thực ra ngay lúc đầu cũng chỉ thử xem em này thế nào thôi vì giọng ko hay nhưng em nó đá giữ quá nên cố để xem thế nào).
Sau khi làm vài trận ở chỗ khác, lúc đó tầm 4h thằng em mang mồi của em nó về treo thử xem em kia tài giỏi thế nào. Thì kết quả cũng giống mồi của em, bị em nó đá mé đến gần chục lần nữa. Nhưng lần này em nó đến đấu và chơi cánh hay kinh khủng, gần như cánh lúc nào cũng giang.
Đến 5h, mình treo thêm em mồi của mình vào đó (1 trên , 1 dưới) và sau vài lần đá nữa em bổi đập cánh vào cầu tử mới chịu dính bẫy. ^:)^

NAVY!hay quá bác a!mình giờ mới thấy 1 con đấu 1 con đi tìm mồi về tiếp sức!he:D!chắc đó là huấn luyện viên hay là phụ tá!

Có lẽ là phụ tá thôi. :)
Nhưng em mà mình và ae nghĩ là đầu đàn này từ hôm bẫy về đến h chưa hề mở miệng. Được cái nó có được cái phong thái của một chú chim được nghĩ là đầu đàn, ko như các em khác. :D

nghe các bác kể hay quá !

Về vấn đề CHIM ĐẦU ĐÀN thì tớ đa phần ít phân biệt chim ĐẦU ĐÀN gì đâu.
THế này nhé:
Thường về chim đi đàn với nhau,đa phần là mùa có nhiều chim lứa.Trong số bầy đấy thường có con chim Trờigià.Và tất nhiên,đa phần con chim trời già sẽ dữ hơn và thống trị cái bầy đó.Chưa chắc trời già đầu đàn có giọng hay hơn những con trời khác trong đàn đâu (mình không đề cập đến giọng của những con chim lứa)
Ở ngoài trời thì nhiều con giọng hay,đảo giọng tốt,mẫu mã đẹp NHƯNG đều đó không có nghĩa là nó phải là con đầu đàn.Con đầu đàn đa phần là con dữ chim (cũng có thể là chim giọng hay)
Vì vậy trong việc bẫy chim của tớ không hề đề cập đến việc bẫy con đầu đàn gì cả.THấy trong bầy chim có con nào hay thì tìm cách bẫy cho bằng được nó mà thôi.
Lời văn hơi lủng củng!!Mong các bạn góp ý!!
Thân ái!!

Mình thấy XỊ nói rất đúng
con chim thì k phải con nào cũng hay cả có con hay có con giở
cũng tùy có con chứ đâu phải cứ con đầu đàn là hay đâu

Mình xin kể lại một lần bẫy theo mình và ae đi cùng đánh già thì có thể em nó là đầu đàn.

Hôm đó là buổi sáng, cả đàn đang đậu trên ngọn me, thằng em treo mồi lên cả đàn nháo nhác, có con lao xuống nhưng có con vẫn đứng yên rỉa lông rỉa cánh như chưa có gì xảy ra. Và như kiểu chim chuyền, chúng ko đấu đá gì cả mà chỉ có 1 em mái vì bay đông quá nên mất phương hướng bay đâm đầu vào cầu tử dính bẫy. :D Sau đó được một lúc nhìn ngắm chú mồi xong cả đàn bay đi đâu hết.
Thằng em thấy nản chuyển chỗ khác, còn mình bẫy xong em vườn bên nên chuyển mồi sang bên chỗ cây me vừa rồi vì thấy có chú hót. Được một lúc 2-3 em trong đàn vừa rồi theo 1 em xuống đấu. Bình thường chim thường đi đôi nhưng lần này thấy đi 3-4 gì đấy nên cũng thấy lạ. Tuy nhiên chỉ có một chú duy nhất đấu với mồi, giọng to và gắt.
Vì lúc đó gần trưa và ae nói em này đấu vậy chắc còn lâu, để đấy đi uống nước…
15 phút sau khi uống nước về vẫn nghe thấy giọng chim đấu nên nghĩ bổi chưa dính. Nhưng nhìn vào lồng bẫy thì em bổi đã dính và gần thoát được vì lưới có vẻ sắp rách. Trong khi đó bổi dính lưới vẫn hót đấu và vẫn đánh lại mồi khi mồi ra đánh. Một em đi cùng cũng súm vào đậu trên phần mé lồng đã sập bẫy để bảo vệ em bổi kia, đánh lại mồi. (lúc đó tưởng 2 em dính).
Ae chạy lại gỡ chim thì vừa thò tay vào cầm bổi thì lưới đứt nốt một sợi cuối cùng, bổi sổng mất. Ae nhìn bổi vừa tiếc vừa thán phục em này có thể làm rách được lưới và ngay khi sổng ra em đó lên ngọn xoan tiếp tục sổ giọng đấu. :-??
Theo kinh nghiệm của ae thì em bổi này đã say đòn. Loay hoay một lúc ae vá tạm lại lưới và tiếp tục treo mồi. Ngay lập tức bổi chung cây và tiếp tục đấu với mồi ác liệt hơn.
Lần này bổi đã cảnh giác với cái cửa sập nên liên tục đá mé, cuộc chiến diễn ra hơn 1 tiếng với sự cổ vũ nhiệt tình, tiếp thức ăn của em đi cùng (em đi cùng đi lấy thức ăn về mớm cho bổi đang đấu, từ hồi đi bẫy chưa thấy bao giờ). Nhưng chắc vì quá say đòn nên sau khi đổi cành thế em nó đã dính lưới trong sự hân hoan của ae. \m/
Nhưng một điều khiến ae vô cùng bất ngờ và nhận ra em vừa dính lưới có thể là đầu đàn là ngay sau bổi đó bị dính lưới, em đi cùng ra giọng đấu. :-o Ae choáng luôn vì từ đầu nghĩ em đó là mái và mấy em đi cùng là râu ria đi cùng kiếm ăn.
Và hiệp 2 của trận đấu tiếp tục. Mình tiếp tục treo mồi và em kia đến đấu ngày tức khắc và tất nhiên lại có một em khác làm hộ vệ đi bên cạnh.
Hiệp đấu từ 12h đến hơn 2h chiều ko phần cao thấp vì em ấy đá mé mồi mình trên 20 lần mặc dù đã đổi các kiểu treo và cành thế (đã đặt cả xuống đất nhưng mồi ko chịu nên đành phải treo lên).
Đến 2h30 ae đều nản và đánh hẹn em nó khi khác để tìm em khác đánh (thực ra ngay lúc đầu cũng chỉ thử xem em này thế nào thôi vì giọng ko hay nhưng em nó đá giữ quá nên cố để xem thế nào).
Sau khi làm vài trận ở chỗ khác, lúc đó tầm 4h thằng em mang mồi của em nó về treo thử xem em kia tài giỏi thế nào. Thì kết quả cũng giống mồi của em, bị em nó đá mé đến gần chục lần nữa. Nhưng lần này em nó đến đấu và chơi cánh hay kinh khủng, gần như cánh lúc nào cũng giang.
Đến 5h, mình treo thêm em mồi của mình vào đó (1 trên , 1 dưới) và sau vài lần đá nữa em bổi đập cánh vào cầu tử mới chịu dính bẫy. ^:)^

đọc bài này thấy thích quá
k uổng công của mấy ae nhỉ
mấy chú này chắc nuôi lên chơi thì quá ok rồi

Theo quan điểm của em thì con đầu đàn dễ đánh được nhất là đánh ở Cội( nơi ngủ ) Theo quan sát đôi chim này (1 trống 1 mái ) thường đi khỏi cội muộn nhất đàn buổi sáng 10h vẫn quanh quẩn ở nhà . Chiều 4h là về nhà đầu tiên, với thời điểm mùa thu đông , mùa hè thì muộn hơn khoảng nửa tiếng. Chim đầu đàn không nhất thiết là chú chim hay nhưng cảm nhận của em thì là một chú chim dữ và có chất giọng tốt ( giọng vang to ) còn luyến láy hay đảo giọng hay không thì còn tùy thuộc vào tố chất của em nó. Chim đầu đàn càng già mùa thì càng khôn , có những chú đầu đàn chỉ khoảng 2-3 mùa thì cũng dễ đánh vì rất hăng máu. Việc đánh nhanh hay chậm phụ thuộc vào chim mồi dụ , chim bổi non hay già mùa và thời điểm người đánh bấy chọn. Một điều nữa nếu lần đầu các bác chọn cội mà không đánh được em đầu đàn thì lần sau các bác có đặt kiểu gì thì em nó cũng sẽ không vào nếu vẫn đặt ở cội đó. Chúc các bác có những chú bổi ưng ý. Nếu không ưng ý nên phóng sinh .

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Muốn bẫy chim chào mào đầu đàn thì cách tốt nhất để bắt được nó là bạn phải bẫy ở cây mà nó chọn làm tổ của mình,đó là cây cổ thụ to và cao nhiều tán trong cây ở xung quanh đó.Chỗ đó có rất nhiều loài chim như mi chòe than cu gáy vành khuyên chọn làm tổ .Chọn thời gian 5h15 trời bắt đầu sáng để đặt bẫy,lúc này chim đầu đàn dễ dính bẫy chim mồi nhất .Vì lúc đó nó thể hiện uy quyền của mình hót gọi bầy chuẩn bị đi kiếm ăn hót dậy giọng lũ chim non hót dọa lại những con dám cự lại nó qua giai điệu và tần suất nó thể hiện lúc nào cũng vượt trội hơn hẳn với các con khác trong bầy .Con mồi phải căng lửa phải chọn vị trí chim đầu đàn dễ phát hiện nhất,nó sẽ hót thay đỗi tư thế tấn công liên tục rồi nhất định sẽ giáp lá cà con mồi của mình .Chỉ con mồi thực sự hay mới vượt qua thử thách khó khăn này còn ko sẽ im lặng chịu trận nó sẽ rất dễ bị bể sau này.Chúc các bạn thành công nhé,những con như thế bẫy được nếu cầm lâu mà dời tay ra là chim sẽ ché liên tục đó các bạn à .

Bên trên