Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Dinh Dưỡng Theo bạn có nên cho Chào Mào ăn sâu trong chế độ dinh dưỡng định kỳ

1mainguyen

Thành Viên
Điểm
6
Hiện nay mình thấy rất nhiều ý kiến xoay quanh nên hay không nên cho chào mào ăn sâu, có người thì cho rằng ăn cho chào mào ăn sâu là phù hợp với điều kiện tự nhiên vì chào mào thiên nhiên cũng ăn sâu, và thấy cho ăn sâu thì chào mào sung hơn...còn có người cho rằng cho chào mào ăn sâu là "thất sách" vì như thế sẽ làm hỏng bộ lông chào mào (khô lông), và có người còn cho rằng cho chào mào ăn sâu thì chỉ chơi được 1 mùa thôi từ mùa thay lông sau là "vứt" chú nó luôn hoặc là mùa lông sau rất kho rớt lông,... rất nhiều và rất nhiều ý kiến khác nhau về vấn đế này, nên mình lập topic này để thỉnh giáo ý kiến của các cao thủ trong nghề chơi "lắm chuyện" này
các bác bỏ fiếu ở trên cho ý kiến nhé :)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: heo bạn có nên cho Chào Mào ăn sâu trong chế độ dinh dưỡng định kỳ

Theo mình thì việc chào mào ăn sâu là chính xác bạn nên làm, vì nó là phần dinh dưỡng của con chim giống như chúng ta thôi mình nghĩ việc này bạn nên tự quyết định chứ đừng nghe nhiều người quá.

Ðề: Theo bạn có nên cho Chào Mào ăn sâu trong chế độ dinh dưỡng định kỳ

thực sự mình cũng lăn tăn điều này,hiên nay mỗi ngày mình cho cm ăn 15 con sâu..để bổ sung dinh dưỡng

Trong miền Nam mình thấy sâu quy nó bé tí, chỉ bằng đầu tăm thôi, nhưng sao ở HN thì sâu nó to thế, gấp mấy lần con sâu quy trong miền Nam
Hỏi các bro là chất lượng sâu ở HN có khác gì so với sâu quy trong miền Nam ko?
Thanks

mình chưa có tí kinh nghiệm nào, mới tập tọe chơi nên khi đọc thấy người bảo cho ăn đc người bảo ko mình cũng như các bạn muốn nghe lời chỉ dẫn từ các cao thủ.

thực sự mình cũng lăn tăn điều này,hiên nay mỗi ngày mình cho cm ăn 15 con sâu..để bổ sung dinh dưỡng

cho ăn thì cũng tốt nhưng như bác thi nhiều quá. Nếu bác cho ăn hàng ngày thì chỉ 5con/ngày là ok rồi. Còn khi đang thay lông thì tốt nhất la ko lên cho ăn.

ơ ngòai thiên nhiên ngày nào may mắn lắm kiếm được 5 con sâu là cùng ,ở đây các bác có sẵn cho em nó ăn nhiều quá không được đâu ạ, ngày 6 con là nhiều lắm rồi, sáng 3 chiều 3 ,ăn nhiều nóng, nên cho ăn thật nhiều hoa quả mới tốt ạ

Ăn sâu ngoài tự nhiên như sâu đo thì được chứ ăn sâu quy nhiều thì hỏng hết lông. ăn sâu quy vào rất nóng chim căng nhưng do chưa đạt được sức khỏe tốt( có lữa tự nhiên) nên rất dể hỏng chú chim. Thân

Trong miền Nam mình thấy sâu quy nó bé tí, chỉ bằng đầu tăm thôi, nhưng sao ở HN thì sâu nó to thế, gấp mấy lần con sâu quy trong miền Nam
Thanks

Sâu mà bro nói là sâu Super Worm gòi! Sâu quỷ thì nó chỉ có thế thui! Chất lượng cũng gần như tương đương với nhau.

Theo mình thì bất đắc dĩ lắm là ko có mồi tươi nào khác thì mới nên cho chào mào ăn sâu , trong nam châu chấu có quanh năm nên một ngày cho chim ăn cỡ 5 đến 10 con châu chấu non thì rất tốt , ngoài bắc e nghe nói là châu chấu ko có đều nên nếu có thì cho ăn còn ko thì cho ăn sâu nhưng liều lượng ít thôi , vì sâu rất nóng ko hợp với chào mào vì chào mào hợp với thức ăn mát hơn !!

cho ăn thì cũng tốt nhưng như bác thi nhiều quá. Nếu bác cho ăn hàng ngày thì chỉ 5con/ngày là ok rồi. Còn khi đang thay lông thì tốt nhất la ko lên cho ăn.

đồng í với bác này

theo mình thi cho ăn định kỳ tuần cho ăn đôi 3 lần,nhưng ăn với số lượng vừa đủ thôi,Nhưng chủ yếu là cho ăn hoa quả mát kèm theo

Nếu có cho ăn thì cho ăn Super sâu. Ăn sâu nhỏ khi CM thay lông và ra lông sẽ bị quắn. Chế độ tạo đạm và chất tanh cho CM là hàng ngày cứ từ 5, đến 7 con châu chấu non là hay nhất. Còn khi chim thay lông lên tập chung vào các loại hoa qua tạo màu như Ớt đỏ Đà Lạt, Cà chua, Đu đủ.

Ðề: Theo bạn có nên cho Chào Mào ăn sâu trong chế độ dinh dưỡng đ

Ăn sâu chỉ là dành chào mào đi đấu trước vài ngày thôi ! mỗi ngày ăn tầm 4 5 con ! có bác ở trên ngày cho ăn mười mấy con hỏng hết chim ! nói chung nó là con dao 2 lưỡi ! nên cho ăn ít để bổ sung dinh dưỡng ! còn ăn nhiều quá thì coi như vứt đi ! chim muốn căng thì có nhiều cách an toàn hơn !

Ðề: Theo bạn có nên cho Chào Mào ăn sâu trong chế độ dinh dưỡng đ

mình cho ăn 1 tuần 2 lần,nhưng khi thay lông thì 1 tuần/lần ( 10 con).hoa quả thì cách 1 ngày cho ăn, vì nếu ngày nào cũng cho thì chim không ăn cám,lấy đâu ra sức mà đấu đá.

tớ thỉnh thoảng cũng cho ăn sâu chẳng biết thế nào cứ 3 hôm thì cho ăn sâu song đấy lại đổi sang dế ko biết em ý có nóng ko có người thì bảo ăn được có người lại bảo ko

mình cho tuần 2 lần
mỗi lần mấy con thôi
mà toàn sâu lột vỏ trắng tinh thôi cho em nó có tý chất

minh bat dau choi cm hom qua di bat em boi tren stay ve, mua may con sau quy ve cho an ngay 2den 3 con. May hom truoc doc tren dd thay DAI BANG.(NGOCTUAN) noi cho an sau quy hong mat chim so qua di mat.

Em thì cứ 1 tuần cho ăn sâu 3 lần, mỗi lần 5-7 con,cho vào cóng trong lồng tắm. Hoa quả cũng vậy,tuần cho ăn 3 lần. so le với nhau. Do mùa này HN không có châu chấu nên thi thỏang ném cho 1 2 con dế để em nó chơi thui^^

Thanks
con đó là sâu rồng chứ có phải sâu gạo đâu mà bé

Bên trên