Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Thảo Luận Cách ép giọng cho chào mào khoa học nhất!

Ðề: Cách ép giọng cho chào mào khoa học nhất!

Hi mình đã từng ép thành công những chú chim non và cách làm của mình đơn giản thôi. Nhà mình có 2 em chim miền trong giong hay,tới mùa chim non mình thường mua 1 đàn chim non về và lọc lại những chú chim đẹp mau mỏ để ép giọng còn đâu phóng sinh khi chim non bắt đầu thay lông là chúng nó bắt đầu chuyện lúc này mình để mỗi con 1 góc ko nhìn thấy nhau và 2 chim thầy cũng thế hàng ngày 2 chú chim thầy hot là các chú chim non cứ hóng hớt theo thôi cho tới khi các chú chim non thay lông xong là mình có những học trò sao y giọng của thầy rồi.các bạn nên ép giọng chim nuôi non nên thì chúng học được sệt giọng thầy luôn còn chim má trắng chúng vẫn lẫn giọng thiên nhiên( chú ý là không phải chú nào nuôi non cũng có thể học được giọng nhé và những chú nuôi non ép giọng chỉ để nghe hot thôi chứ còn đấu đá thì kém lắm) đây là cách làm của riêng mình. Chúc các bạn thành công !

Chào anh, em mình trong diễn đàn Chimcanhvn.com!
Mình mới chơi chim đc khoảng hơn nửa năm - Mình chọn Chào mào vì lúc trước về quê nó hót lúi lo khắp vườn nhà ông bà, nhìn nó đẹp nhưng thấy nó hót không véo von nên cũng không quan tâm lắm, nhưng từ khi nuôi chim tới giờ mình mới biết tại sao nhà nhà nuôi chào mào, người người nuôi chào mào. Xin lỗi vì mình hơi dài dòng chút cho bài viết đầu.
Mình đang rất quan tâm tới chủ đề này, khi chim đã hơi đứng lồng, bắt đầu siêng hót (nó ko phụ công mình- ngày đi làm 8h mà chăm nó còn hơn chăm bx)
- Về cách luyện giọng bằng chim thầy mình không dám có ý kiến, vì chưa biết gì cả, 2 con Chào mào mình đang có là 2 tác phẩm đầu tay.
- Cách của mình chủ yếu luyện bằng File (Máy tính + Loa Sub) : mình vào youtobe sưu tầm đầy đủ các loại giọng hót của Chào mào từ chim non, chim tập hót, chim tự nhiên, hót đấu bẫy, đấu trường, hót 1 mình, chào mào thái lan (hót trong nhà và ngoài trời)...! Nhưng 2 clip mình yêu thích và dùng nhiều hơn là : Chào mào Chí Phèo của bác Đại Linh, và chào Mào 9 điểm của bác Duy - Hội An. và sau nhiều tháng chủ và chim hành hạ lẫn nhau bằng hành động và âm thanh thì kết quả là 1 em đã xổ được 8 âm, siêng học và tiến bộ rất nhanh, rất chịu khó ôn bài những lúc 1 mình (nhép mỏ liên tục) còn em kia chưa xong lông nhưng nói chung không tiếp thu bài tốt lắm (theo nhìn nhận của riêng mình). Mình xin nêu cách mà mình đang làm để anh em góp ý giúp mình có làm đúng không, và nên đi tiếp thế nào - vì mới nuôi nên cũng vướng mắc nhiều thứ :

+ Những khi rảnh rỗi mình treo 2 em ở 2 nơi khuất nhau (có hót nhưng hót yếu- mình không treo cạnh nhau vì treo cạnh nhau thì lâu lâu nó cứ như trao dổi với nhau cái gì đó, dựng mào lên rồi lại cụp xuống, nhắp nhắp cái mỏ mà chẳng chịu hót hét gì) sau đó mình mở từng Clip lên và theo dõi phản ứng của từng con, với Clip nào mà nó tỏ thái độ khác thường 1 chút thì sẽ ưu tiên Save vào mục riêng để sử dụng thường xuyên. và phải để ý khi nào chim không thích nữa thì giảm âm lượng, chuyển Clip khác hoặc tắt âm để chim đỡ căng thẳng, cái này do cảm nhận của mình, các Clip mình sưu tầm cố gắng để tránh tạp âm, càng trong âm của con hót chính càng tốt (trừ những Clip hội thi chim thì phải chịu- vì mình nghĩ nghe thầy hát ngọng thì trò không thể làm ca sĩ được).
+ Lúc mới mua về (Chỉm bổi mỗi con 150k/ 1 con tại Hàng chim gì đó gần cầu Thanh Đa- Bình thạnh, gần Cty) lâu lâu mới hót và hót giọng rất kỳ cục, như chim non, có xung 1 tý thì cũng chỉ được 4-5 âm và chẳng âm nào liên kết với âm nào. Lúc này mình cho nghe nhiều các Clip tập hót, chim hót tự nhiên vì nếu cho Ông Chí phèo của bác Linh can thiệp thì nó không thèm chấp nữa và đi tìm càng Cào cào dưới đáy lồng...Tuy nhiên lâu lâu vẫn cho nó nghe (1 tuần 1-2 lần, khỏang 15-20p lần)- học phải bị hành mà. - Với chim của mình không biết tuổi nó nhưng mình cho nó nghe khoảng gần 2 tháng và bây giờ mở lên thì nó không hào hứng nữa tuy nhiên vẫn đối đáp lại đầy đủ.
+ Sau thời gian đó thấy nó có vẻ khá chán nản với những âm điệu bập bẹ, thì mình cho nghe những Clip có chim 1-2 mùa hót, Các vùng miền, cứ Clip nào mình thấy thích thì sưu tầm lại chứ cũng không biết giọng Trung Mang khác giọng Trung Quốc ở chỗ nào (nhưng thời gian tới mình sẽ cố gắng tìm hiểu về giọng các vùng miền). Thời gian này mình để ý thấy nó tiến bộ rất nhanh. Không hót giống hệt Clip nhưng nó đã bắt đầu có sáng tạo, âm có tiếng vang luyến láy kết hợp với nhau chứ không cụt lủn như lúc mới mua về. Cũng khoảng hơn 1 tháng với cách làm này, khi thấy nó đã khá xung và tự tin thì chuyển qua giai đoạn tiếp theo
+ Giai đoạn này mình đang làm được vài tuần và kết quả khá khả quan, em nó đã rất khò khè tức giận với ông Chí Phèo, và đã dám đáp trả bằng lời, tuy nhiên cho nó nghe nhiều quá vẫn không ổn lắm (vẫn phải theo dõi, nếu thấy nó căng quá lại giảm âm lượng, và lại từ từ tăng lên (Mình theo dõi chim và dùng Remote Loa sub điều khiển âm lượng), thời gian này Clip Chào mào 9 điểm của bác Duy (hơn 3 phút) và Chí Phèo của Bác Đại Linh (hơn 5 phút) được mình dùng thường xuyên. Lâu lâu có bổ sung các CLip vô địch Thái Lan, và các CLip hội thi, dợt chim, Chim đấu ... Và dần dần mình đang thấy nó có phản ứng mạnh với những Clip dợt chim và những âm thanh đấu đá hơn là những giọng hót 1 mình. Anh bán chim chỗ mình hay mua cào cào nói đưa đi cội chơi cho nó xung, nhưng thực lòng mình muốn cho nó chuẩn giọng và đứng lồng hơn 1 chút mới dám đưa đi mong các bạn cho ý kiến giúp (mình tính luyện cách này tới hết năm nay)
- Tuy nhiên lúc này mình thấy gần nhà hình như cũng có mấy chú chào mào mới nuôi cứ wet wè làm con chim mình cũng nhái theo như vậy có ảnh hưởng gì tới lâu dài không? xin các cao thủ chỉ giáo chuyện này vì mình không có thời gian ở nhà để cho nó nghe Clip toàn bộ những lúc con wet wè kia hót :) , cách của mình bây giờ là nhờ người nhà mở Các Clip chim hót giúp (nếu bận) hoặc trước khi đi làm hay đi đâu đó đặt máy tính ở chế độ Auto Shutdown (phần mềm hỗ trợ này rất nhiều) - và tăng thời lượng nghe cho chim theo từng ngày

Kết luận của riêng mình : Vì mình không có nhiều thời gian và điều kiện để dợt dãi chim và không có người quen nuôi chim (mình ngoài Bắc vào Nam gần 10 năm) nên mình bắt buộc phải dùng cách luyện File, nhưng mình nghĩ cách tốt nhất và không gì tuyệt vời hơn là có bạn bè mang chim tới hoặc đi dợt dãi chim, vì lâu lâu có 1 con Chào mào xổng chuồng nào đấy bay qua thì nó hót khác hẳn với lúc nghe Clip. Và tố chất con chim là quan trọng số 1 trong vô vàn các yếu tố giúp tạo ra 1 con chim quý, hót hay. Mình cũng cố gắng thu xếp thời gian để hàn huyên với những anh em cùng đam mê ở Q7 Tp.HCM để học hỏi cho người và cho chim luôn. nhưng có lẽ phải hết năm nay mình mới làm được.

Tranh thủ hôm nay xếp đi công tác có mấy ý kiến nhỏ về chủ đề này, mong được anh em cho ý kiến - nhất là chỉ giáo của các bác Lão làng với mục đích chung là giúp anh em gà mới nhập môn như mình không phải loay hoay với con chim của mình trong bế tắc.

Thân
kts.VNT

- Cảm ơn bác ntphong1510 với bài Nhập môn nghệ thuật nuôi chào mào, bác Đại Linh bài viết về Chào mào và Clip Chí Phèo, bác Duy hội an với rất nhiều Clip hay và rất nhiều bài viết của các bác, các bạn trong các trang mạng... Chính những chia sẽ của các bác đã truyền đam mê cho anh em đi sau. Cảm ơn BQT các trang mạng về chim cảnh vật nuôi đã tạo điều kiện để ae chúng tôi được học hỏi trao đổi.
---------------------------
* Cho đi là còn mãi
Bác này nói rất chuẫn.Mình cũng đang áp dụng cho 2 em má trắng cũa mình và thấy có khã quan

Các nghiện nhân cho e hỏi e mới bẫy được 1 chú CM má lỡ đang nên tách đỏ bẫy được 15 ngày mấy hôm nay đã da giọng rất nhanh, nghe thấy giọng chim khác là đáp trả. các bác cho e hỏi má lỡ mới bẫy về có phải ép giọng không, và nó có học giọng và nhái giọng chim ở nhà nữa kg, vì e nuôi mấy e khướu sợ nó nhá giọng. E mới chơi mong các bác chỉ giúp

Cách ép giọng cho chào mào khoa học nhất!
Đang hóng chủ đề hót này

Các nghiện nhân cho e hỏi e mới bẫy được 1 chú CM má lỡ đang nên tách đỏ bẫy được 15 ngày mấy hôm nay đã da giọng rất nhanh, nghe thấy giọng chim khác là đáp trả. các bác cho e hỏi má lỡ mới bẫy về có phải ép giọng không, và nó có học giọng và nhái giọng chim ở nhà nữa kg, vì e nuôi mấy e khướu sợ nó nhá giọng. E mới chơi mong các bác chỉ giúp
Chim má lỡ vẫn có khả năng học giọng bạn nhé vì thế bạn lên bố trí treo chim gần con nào hót hay cho nó học giọng

Treo chim xa nhau ra bạn nhé để gần nhau nó quen mặt thì không chịu đấu
Cam on anh a . cho em hoi em moi biet choi chim thoi em ko co chim hot hay em chi cho 2 chu nha em nghe mp3 ko ha cho dc ko em thay 2 chu chung hot thoi ma co dc ko anh . voi lai em ko co quen biet ai o dat sg nay ca mong anh giup do em voi

Do chim bổi chưa ra bộ thì khó đánh giá tuy nhiên con này của bác dài, đẹp đặc biệt là đít đỏ rất to và bản đuôi to vì thế chim nà chơi rất bền và có lực và có khả năng chim xoè mềm là rất cao

Cac ae oi cho em hoi ti chim thay long khoan bao lau moi song vay Em moi choi chim khong 1 thang nay thoi mong cac ae giup do em voi

Bác kts.vnt đã viết khá đầy đủ và chi tiết rồi, các bác cứ áp dụng như vậy con nào có năng khướu nó sẽ học rất nhanh.
Theo mình thì nên kết hợp cả hình thức nghe mp3, nên để máy cả ngày + có file trống như bác kts.vnt. Việc nữa là có con chim thầy giọng tựa như file mp3 đó nữa là điều tốt nhất. Ông anh mình đã ép thành công khá nhiều rồi, và nếu không phải có kinh nghiệm thì sẽ tưởng lầm ngay :D
Một điều nữa mình thấy đó là tông Trung Mang và sông koon khó ép hơn giọng Huế, các bác nên ưu tiên ép giọng Huế thì sẽ có nhiều con học được hơn. Thanks

Cac bac oi cho minh hoi minh co 1 em cm luc truoc ko biet lam sao cho no tu tam nen minh lay nuoc sich no gio thay minh co cu tong long am am . bac nao bit cach khac phuc chi em voi em cam on cac bac nhiu a

được cho ra chim trời dạy chủ yếu là chào mào chứ chim khác dạy là toang ngay vòng gửi xe nhé m
cho em hỏi một câu ngu ngu thế này nhé , em ko có chim thầy nhưng nhà em ở quê chim trời nhiều lắm thế có thể cho nó học giọng chim trời đc ko ?

ko có chim thầy hay thì bó tay luôn cho dù là chim mồi thì cũng chả được gì hết ;vì chim mồi kêu giọng mái tập chim má trắng kêu giọng mái thì nên thả cho nó về với tự nhiên chứ kêu giọng mái thì hết thuốc cứu nhé; nhà ít nhất phải có 5 chim thầy với vài con mồi già từ 4 mùa trở lên mới có được kết quả tốt nhé

:)) nhà mình có 16 con trong đó có 4 con mới lên má đỏ hót như vịt :p 1 con má trắng thì hót sung 4 -5 tiếng rồi :)) có con học rất nhanh có con mãi chẳng hót sung được =D> chính vì thế nuôi nhiều còn tuy thuộc vào em nó cũng như vào mình chăm tốt + cho đi học nhiều '' đi theo mồi + đi hội "....) thì mau được thôi
đi hội là toang nhé bớt đi hội lại

Bên trên