Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Thảo Luận Chào mào ăn châu chấu ( cào cào )

tintin3541

Thành viên Mới
Điểm
1
Qua tìm hiểu và học hỏi kinh nghiệm của nhiều bác thì vấn đề Châu chấu rất là được nhiều người yêu chim chú ý vì nó cho chim chất đạm cần thiết cũng như kết hợp với hoa quả và cám có chất lượng cao . Nhưng chế độ cho ăn thì mỗi bác lại khác nhau vậy lên em lập topic này để anh em thảo luận chia sẻ kinh nghiệm cho các anh em ít kinh nghiệm hơn đó là :
1. Cho ăn châu chấu thường xuyên
2. Cho ăn cách ngày
3. Ý kiến khác của các bác

Mong các bác có kinh nghiệm vào chia sẻ cho người đi sau, thân.

Ðề: Chào mào ăn châu chấu ( cào cào )

Theo mình mình sẽ chọn cách 2.Cho ăn cách ngày.Ví dụ như 2-3 ngày ăn 1 lần.Đỡ tốn kém mà hiệu quả cũng không kém gì.Đấy là ý kiến của mình.Không phải các bác đừng ném em.

theo mình thì lên cho ăn thường xuyên sẽ tốt hơn. cứ để ở trong lồng nếu nó thích nó sẽ ăn. vote one

trên mình có 1 ông nuôi toàn chim hàng " khủng " và ngày nào cũng cho ăn cào cào cả.. Và theo kn của mình thì mình ngày nào cũng cho chim ăn.. Nếu cám mình làm lượng đạm cao thì 1 ngày chim ăn cũng ít cào cào thôi, còn cám chợ thì chim ăn nhiều đấy :D

trên mình có 1 ông nuôi toàn chim hàng " khủng " và ngày nào cũng cho ăn cào cào cả.. Và theo kn của mình thì mình ngày nào cũng cho chim ăn.. Nếu cám mình làm lượng đạm cao thì 1 ngày chim ăn cũng ít cào cào thôi, còn cám chợ thì chim ăn nhiều đấy :D

chuẩn luôn em cũng nghĩ giống bác này vẫn đề không phải tốn kém hay cho ăn nhiều ít mà vấn đề là bổ sung đầy đủ các chất cho chú chim cưng của mình như dế với sâu cho ăn nhiều qua phân nó đi trăng phau vì thừa đạm cào cào nhiều thì chắc cũng tương tự

vì cm ngoài tự nhiên chủ yếu sống bằng hoa quả.cũng nên áp dụng tự nhiên vào cuộc sống trong lồng của cm.nên theo mình cách ngày cho ăn quả và cách ngày cho ăn cào cào.ngày ăn quả thì thôi cào cào và ngày ăn cào cào thì thôi ăn quả.trước hôm đi dãi dượt thì cho ăn mấy con sâu cho thêm phần khi thế kekekeke.
còn ăn nhiều hay ít cũng 1 phần do chất lượng cám nữa.buổi sang cho ăn và theo dõi đến khi nào k ăn cào cào nữa buổi chiều cũng vậy.đến hôm sau cứ số lượng ấy cho nó táng thôi.
nhưng mình có 2 con chào mào k biết ăn cào cào dù mình bỏ đói nửa ngày rồi mà vẫn không ăn.thế mới điên chứ.

Mình đang nghiêng về cách thứ 1 nhưng cho ăn chỉ vài con thôi đang thử nghiệm 2 cách với 2 con xem con nào bền bỉ hơn :eek:)

vì cm ngoài tự nhiên chủ yếu sống bằng hoa quả.cũng nên áp dụng tự nhiên vào cuộc sống trong lồng của cm.nên theo mình cách ngày cho ăn quả và cách ngày cho ăn cào cào.ngày ăn quả thì thôi cào cào và ngày ăn cào cào thì thôi ăn quả.trước hôm đi dãi dượt thì cho ăn mấy con sâu cho thêm phần khi thế kekekeke.
còn ăn nhiều hay ít cũng 1 phần do chất lượng cám nữa.buổi sang cho ăn và theo dõi đến khi nào k ăn cào cào nữa buổi chiều cũng vậy.đến hôm sau cứ số lượng ấy cho nó táng thôi.
nhưng mình có 2 con chào mào k biết ăn cào cào dù mình bỏ đói nửa ngày rồi mà vẫn không ăn.thế mới điên chứ.

Đúng là mỗi người cho ăn theo 1 cách , nhưng đặc biệt các bạn lên lưu ý về hoa quả bổ xung cho chào mào . Ngoài tự nhiên chào mào đa số sống nhờ hoa quả còn sâu và châu châu ăn bổ xung lấy đạm . Trong lồng nuôi chào mào đã có cám nhưng nhất thiết lên cho ăn hoa quả mỗi ngày vấn đề chỉ là mỗi ngày lên đổi các loại hoa quả khác nhau để chim thay đổi khẩu vị ( tránh chuối tiêu và hoa quả nhiều nước ) .
Theo cách chăm sóc của mình đã học hỏi các bậc cao niên thì nhất thiết ngày nào cũng cho hoa quả , còn sâu hoặc châu chấu hay dế thì cách ngày cho ăn 1 lần . Còn khi chuẩn bị thi đấu thì bổ xung hàng ngày sâu , châu chấu lấy sức và kết hợp tập lực để tiêu mỡ lấy sức bền .
Các bác thấy đúng cho em xin cái " THANK " !!!

Cách 1 là hợp lý nhất , nhưng phải cho ăn chuẩn . Ví dụ 1 ngày cho ăn 5 con thì ngày nào cũng 5 con thôi không hơn không kém . Nếu có điều kiện thì ngày nào cũng cho ăn , chim ăn được là cái tốt có gì đâu mà sợ tốn kém . Đã chơi thì phải chấp nhận tốn kém sợ tốn kém thì đừng có chơi . Còn hoa quả thì cho ăn cách ngày cho ăn 1 lần hoặc cách 2 ngày cho ăn 1 lần . Ăn nhiều hoa quả quá sẽ làm cho con chim mất lửa . Để con chim ăn cám là chủ yếu và mồi tươi là châu chấu là tốt nhất . Ngoài thiên nhiên chim không có cám thì ăn hoa quả là chủ yếu . Khi chim vào lồng thì phải cho ăn cám là chủ yếu , bạn nào nói ăn hoa quả là chủ yếu là sai hoàn toàn . Đôi lời góp ý có gì không phải mong anh em bỏ qua . Thân !

Cách 1 là hợp lý nhất , nhưng phải cho ăn chuẩn . Ví dụ 1 ngày cho ăn 5 con thì ngày nào cũng 5 con thôi không hơn không kém . Nếu có điều kiện thì ngày nào cũng cho ăn , chim ăn được là cái tốt có gì đâu mà sợ tốn kém . Đã chơi thì phải chấp nhận tốn kém sợ tốn kém thì đừng có chơi . Còn hoa quả thì cho ăn cách ngày cho ăn 1 lần hoặc cách 2 ngày cho ăn 1 lần . Ăn nhiều hoa quả quá sẽ làm cho con chim mất lửa . Để con chim ăn cám là chủ yếu và mồi tươi là châu chấu là tốt nhất . Ngoài thiên nhiên chim không có cám thì ăn hoa quả là chủ yếu . Khi chim vào lồng thì phải cho ăn cám là chủ yếu , bạn nào nói ăn hoa quả là chủ yếu là sai hoàn toàn . Đôi lời góp ý có gì không phải mong anh em bỏ qua . Thân !

lần đầu tiên đồng ý với ông này
cho ăn cào cào quan trọng nhất là số lượng và điều độ
chim vào lồng rồi thì cám mới là chủ yếu
:D

Tôi cũng xin góp ý một số ý kiến như này(dựa vào kinh nghiệm chơi chào mào của bản thân tôi)!
_1 ngày tắm nắng 1 lần(8h sáng đến 10h)
_Tắm nước cách ngày 1 lần( tắm sau khi tắm nắng,thời gian nghỉ sau tắm nắng 15 đến 30 phút)
_Cám có thể dùng cám gà trộn ít sữa hoặc cám Bình dương làm mượt lông
_Trái cây xoay vòng liên tục(1 tuần 7 ngày bao gồm chuối,táo,cà chua,mận.Chào mào tôi thì mê Cà chua lắm ^_6)
_Sâu gạo(cách ngày ăn 1 lần,1 lần tầm 20 đến 40 con)
_Vấn đề như bạn nói ăn cào cào hoặc châu chấu thì tôi không cho ăn.Bởi vì hiện nay cào ,cào châu chấu không còn an toàn như hồi xưa nữa,chim dễ bịnh khi ăn vì cào cào,châu chấu có lượng nhỏ thuốc trừ sâu hoặc rày.Ỡ đây tôi không có ý phản bác các anh em kinh doanh CC,CC đâu!nếu mích lòng anh em mong anh em bỏ qua.
_Mặc áo vào lồng bắt đầu từ 7h tối.trễ lắm phải 9 h tối.
_Nước trong cóng để chim uống luôn phải thật sạch sẽ(tôi thì 1 ngày thay nước 1 lần)
Kết quả chăm sóc chào mào của tôi:
*Hót từ sáng đền tối từ khi mở áo lống phơi nắng.luôn trong trạng thái giữ lửa full. Dù chào mào của tôi mới chỉ được 1 mùa,hồi đó có người tặng tôi chim con mới đẻ,thậm chí mở lồng phóng sinh chim không thèm đi.Và vẫn còn chưa đứng lồng được.
Dù sao vẫn chúc các bạn thành công và vui vẻ khi đến với thú vui chào mào nhé!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

lần đầu tiên đồng ý với ông này
cho ăn cào cào quan trọng nhất là số lượng và điều độ
chim vào lồng rồi thì cám mới là chủ yếu
:D
Em học của các bác trong ĐN đó :))

Em học của các bác trong ĐN đó :))

Lần đầu tiên mình nghe thấy là cho ăn cám là chủ yếu.Theo mình nghĩ và đã đọc qua rất nhiều bài viết thì cám chỉ là để CM ăn cho đỡ lên cơn nghiện thôi.Cám là 20% mồi tươi là 30% và hoa quả thì là 50%.

Cũng có thể theo cách của bác , nhưng với điều kiện cám tốt và luôn luôn ổn định . Nếu thay cám đảm bảo mất lửa và thay lông khi ăn cám mới , ở đây em nói những bác mua cám còn ai chịu khó làm cám thì có thể giữ ổn định đc lâu dài .
Theo em nói cho ăn hoa quả nhưng với số lượng vừa phải khoảng 1 mẩu bằng dốt tay để chim ăn trong nửa ngày là hết .
Đa phần em theo dõi thì chim ăn hoa quả và vẫn ăn cám với liều lượng = nhau chứ nó cũng chẳng ăn nguyên hoa quả ko , lượng cám tiêu thụ hàng ngày luôn luôn ổn định .
Châu chấu cào cào hay sâu dế thì cứ cách 1 và 2 mà chơi cho hợp lý theo từng thời kỳ thôi .

Mỗi người 1 chế độ khác nhau thật bàn đến bao giờ nằm xuống cũng không thống nhất 1 ý kiến được ạ :x

Lần đầu tiên mình nghe thấy là cho ăn cám là chủ yếu.Theo mình nghĩ và đã đọc qua rất nhiều bài viết thì cám chỉ là để CM ăn cho đỡ lên cơn nghiện thôi.Cám là 20% mồi tươi là 30% và hoa quả thì là 50%.

chim ở rừng ăn rất nhiều loại trái cây khác nhau, có cả cỏ và hoa nữa
còn về lồng bạn cho ăn luôn phiên cao lắm là vài loại trái cây
mà trái cây bây h ra chợ thì loại nào cũng có chất bảo quản, táo để tủ lạnh cả tháng vẫn tưoi roi rói
như vậy về dinh dưỡng chưa chắc đã đủ
vì sao nói cám là chủ yếu, vì cám nếu làm đúng thì hàm lượng đinh dưỡng cao, và ổn định
để chim có lửa và bền, thì điều quan trọng nhất chính là sự ổn định về dinh dưỡng và chế độ chăm sóc

chim ở rừng ăn rất nhiều loại trái cây khác nhau, có cả cỏ và hoa nữa
còn về lồng bạn cho ăn luôn phiên cao lắm là vài loại trái cây
mà trái cây bây h ra chợ thì loại nào cũng có chất bảo quản, táo để tủ lạnh cả tháng vẫn tưoi roi rói
như vậy về dinh dưỡng chưa chắc đã đủ
vì sao nói cám là chủ yếu, vì cám nếu làm đúng thì hàm lượng đinh dưỡng cao, và ổn định
để chim có lửa và bền, thì điều quan trọng nhất chính là sự ổn định về dinh dưỡng và chế độ chăm sóc
bác nói đúng.còn cào cào châu châu thì cách ngày e cho ăn 1 lanf và đan xen những ngày ấy là hoa quả

Hi, minh mới tập chơi chào mao nhưng theo hiểu biết thì chào mào là đọng vật thích ăn cả hoa quả và côn trùng nên cho ăn xen kẽ nhau để đổi vị cho chim. hôm côn trùng hôm hoa quả như thế chim sẽ không bị ngán... Em đang thử... ^^

thank toàn thể các cụ. em đọc xong hoa cả mắt mỗi người một ý nhưng cuối cùng cũng phải tự tìm cho mình một con đường

Bên trên