Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Thảo Luận Chế Độ Chăm Sóc Chào Mào Mồi !

TiểuẤt

Thành Viên
Điểm
16
Địa chỉ
Bắc Ninh City
Mình lập topic này mong muốn các bạn vào chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc chim mồi để nó có thể đạt trạng thái căng lửa trước khi đi bẫy. m0ng các bạn thảo luận vui vẻ :D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: Chế Độ Chăm Sóc Chào Mào Mồi !

pr0 đâu òy. chỉ e cái nào. e mới vào nghề bẫy chim thui. ko bik chăm sóc ra sao để nó ra ngoài ko sợ chim trời

cũng đang quan tâm mong các pro chỉ giáo

upppp cho bạn mình cũng đang cần
ví dụ: chỉ mở áo lồng khi đi bẫy hay mở cả ngày cũng đc trước khi đi bẫy phủ 1 ngày

up up up nhiều ng cần. pr0 bẫy đâu hít r. chỉ anh em với :(

yến thanh trên lương sơn bạc cũng nuôi chim đi đánh bẫy hả .....

cái này e cũng đang rất quan tâm. mong sớm đc pro chỉ bảo:p

Mình cũng có 1 em đang tập làm mồi, theo mình CM mồi để bắt dc niều chim thì không nên rữ chim vì nếu chim rữ quá thì ko em nào dám xuống chiến thậm chí là bay đi luôn nhưng bù lại sẽ bắt được những em đầu gấu. Chim mồi thì hót nhiều và gọi được chim đến là điều tất nhiên rồi, khi chim trời đến phải có thái độ khiêu khích đôi khi phải đảo lồng có vẻ sợ nhưng khi chim trời bay đi thì lại thật sung gọi lại.
Còn về phần chăm sóc theo cá nhân mình là: cám tự làm+ hoa quả(táo bở)+ mồi tươi+ tắm táp thường xuyên là Ok, chim mồi của mình những lúc không đi bẫy thường được trùm 2/3 lồng và để dưới đất, thay đổi chỗ liên tục để chim dạn người và hót ở mọi địa hình. Nếu chim sợ sào treo lồng thì phải tập cho chim quen sào bằng cách treo chim nên cành cây cộc rồi buộc cố định sào 1 chỗ rồi treo lồng bẫy, mọi việc cần phải có thời gian và kiên trì. Khi chuẩn bị đi bẫy xa hoặc chim hay thì mình ủ chim kín khoảng 1 ngày vì vậy khi bẫy treo chim mồi nên là hót túi bụi ngay, dần dần chim sẽ thành thói quen cứ cho vào lồng bẫy là chim máu ngay. Nếu chim mồi là chim nuôi non nên thì nước chơi không bền và không có bản lĩnh trước chim trời rễ bị đè. mình có 1 em chim già nuối dc 6 tháng giờ bẫy ngon lành tuy vẫn xô lồng nhưng treo nên là chiến luôn. Treo lồng bẫy phải cẩn thận tránh rơi lồng chim sẽ hoảng. Vài lời mạo muội mong các bác chỉ giáo:(|)

mình thì chán vãi luôn...tuần trc đi bẫy cả ngày chẳng đc e nào chán hẳn luôn..chim cứ đến đậu gần là chim mình nó ché to và dài rồi bắn như 1 con điên như chưa bjo đc hót ấy xong chim trời lại bay đi ko dám ở lại hót bực hết cả mình..chán luôn

rất có lý và rất kinh nghiệm chim mồi càng bướng thì những em bị nó thu phục càng hay vì những em dở bị gạt hết sang 1 bên rồi nhưng thế chưa đủ mình xin bổ xung thêm 1 yếu tố rất quan trọng của 1 em mồi hay để ae tham khảo đó là nước dụ của em mồi.các fan khi đi bẫy cứ để ý thật kỹ khi em mồi có được 1 nước dụ chim rừng tốt vừa đánh vừa lùi như tỏ vẻ sợ đối thủ lập tức em rừng được đà tiến tới thế là bem ẹc ẹc ẹc là xong còn em mồi chỉ gọi được đến chỗ ae nào nhiều chim có khi chim rừng còn đậu đen bên ngoài và đuổi đánh nhau chí chóe nhưng mà mồi mà ko có nước dụ thì chỉ đấu được chừng 10-20 phút là các em rừng lại bay mất hút hết và để thu phục thì thật là rất khó

thanks toàn thể ace mình cũng đang quan tâm

rất có lý và rất kinh nghiệm chim mồi càng bướng thì những em bị nó thu phục càng hay vì những em dở bị gạt hết sang 1 bên rồi nhưng thế chưa đủ mình xin bổ xung thêm 1 yếu tố rất quan trọng của 1 em mồi hay để ae tham khảo đó là nước dụ của em mồi.các fan khi đi bẫy cứ để ý thật kỹ khi em mồi có được 1 nước dụ chim rừng tốt vừa đánh vừa lùi như tỏ vẻ sợ đối thủ lập tức em rừng được đà tiến tới thế là bem ẹc ẹc ẹc là xong còn em mồi chỉ gọi được đến chỗ ae nào nhiều chim có khi chim rừng còn đậu đen bên ngoài và đuổi đánh nhau chí chóe nhưng mà mồi mà ko có nước dụ thì chỉ đấu được chừng 10-20 phút là các em rừng lại bay mất hút hết và để thu phục thì thật là rất khó
còn thiếu cái quả làm nước nữa, con nào làm nước tốt thì mới dụ dỗ được nhiều, mà theo mình thì ko nên bẫy chim bầy ,bẫy chim đi cặp mới hay :D

Mình cũng có 1 em đang tập làm mồi, theo mình CM mồi để bắt dc niều chim thì không nên rữ chim vì nếu chim rữ quá thì ko em nào dám xuống chiến thậm chí là bay đi luôn nhưng bù lại sẽ bắt được những em đầu gấu. Chim mồi thì hót nhiều và gọi được chim đến là điều tất nhiên rồi, khi chim trời đến phải có thái độ khiêu khích đôi khi phải đảo lồng có vẻ sợ nhưng khi chim trời bay đi thì lại thật sung gọi lại.
Còn về phần chăm sóc theo cá nhân mình là: cám tự làm+ hoa quả(táo bở)+ mồi tươi+ tắm táp thường xuyên là Ok, chim mồi của mình những lúc không đi bẫy thường được trùm 2/3 lồng và để dưới đất, thay đổi chỗ liên tục để chim dạn người và hót ở mọi địa hình. Nếu chim sợ sào treo lồng thì phải tập cho chim quen sào bằng cách treo chim nên cành cây cộc rồi buộc cố định sào 1 chỗ rồi treo lồng bẫy, mọi việc cần phải có thời gian và kiên trì. Khi chuẩn bị đi bẫy xa hoặc chim hay thì mình ủ chim kín khoảng 1 ngày vì vậy khi bẫy treo chim mồi nên là hót túi bụi ngay, dần dần chim sẽ thành thói quen cứ cho vào lồng bẫy là chim máu ngay. Nếu chim mồi là chim nuôi non nên thì nước chơi không bền và không có bản lĩnh trước chim trời rễ bị đè. mình có 1 em chim già nuối dc 6 tháng giờ bẫy ngon lành tuy vẫn xô lồng nhưng treo nên là chiến luôn. Treo lồng bẫy phải cẩn thận tránh rơi lồng chim sẽ hoảng. Vài lời mạo muội mong các bác chỉ giáo:(|)

e thì kô có điều kiện thời gian để có thể làm cám tự làm, e cho ăn cám tổng hợp loại của Cty DaBaCo ấy ạ. + 1 ngày 10 con sâu quy lột + mỗi ngày 1 lần tắm và 1 miếng hoa quả< cam, táo, dua chuột, quả dâu chín> vấn đề là trả bao giờ e chùm áo lồng cả:)) e sẽ tiếp thu việc phủ áo lồng 1 ngày để hôm sau đi bẫy. thanks bác đã cho ý kiến:p

tks. tất cả các bạn. chúng ta hãy cùng vào 2pic này bàn luận để có cách chăm sóc tốt nhất cho em mồi nhà mình nhé. :D

cam on cac thanh vien da chia se nhieu kinh nghiem ve cham soc chim chao mao moi.cho minh hoi them ti mot em moi thi phai dat may nien moi du ban linh de lam chiom moi nhi.minh co mot em hot cung nhieu goi chim troi den thi lai dung im that la buc minh ko biet gio phai nuoi day the nao.mong cac bac chi giao them.

cam on cac thanh vien da chia se nhieu kinh nghiem ve cham soc chim chao mao moi.cho minh hoi them ti mot em moi thi phai dat may nien moi du ban linh de lam chiom moi nhi.minh co mot em hot cung nhieu goi chim troi den thi lai dung im that la buc minh ko biet gio phai nuoi day the nao.mong cac bac chi giao them.
thế là tố chất e đấy ko làm mồi đc rồi. làm mồi mà sợ chim trời thì làm ăn gì :)) nuôi nếu thuần nhanh khoảng 1 mùa là mồi đc. chỉ cần con đấy máu chiến và có nước dụ hay thui bạn à :D

làm mồi thì chim vào lửa thì dợt là dc rồi, ko cầu kỳ như chim đấu
Còn chắm sóc thì thức ăn cứ đều đều. Mình thì 2 ngày ăn cám, ngày thứ 3 bỏ 1 mẩu trái cây vào cho chim bổ sung, ngày nào cũng có mồi tươi. Mình thì tuyệt đối ko cho chim ăn sâu. Còn chế độ dợt thì 1 tuần 2 lần ra rừng là chim mau lên nhất. Chim mới nổi ko nên đi bẫy những con rừng quá dữ hoặc chim trận

tình hình là thế này
em có con mồi : chủ cũ bảo đã bẫy đc 20 con
mà công nhận nó hót cả ngày thật
lúc ở nhà chủ cũ toàn ăn cám gà
về mình đổi cám và cho tắm táp ăn hoa quả thường xuyên
chim đã tương đối thuần : ko rút người lại gần chỉ nhảy phát rồi lại đậu cầu cầm lồng thì lúc nhảy lúc không
mìh sợ nó lạ chỗ nên đã mở áo lồng 2 ngày hôm nay . mào em đấy đã gần dựng lên hết và hót cả ngày từ sáng đến chiều ko ngớt
nhưng khi mình mang đi dợt thử thì gặp con khác chỉ bung cánh và hót 1 tí rồi nhưng vậy cho mình hỏi làm như thế có sợ hỏng chim mồi ko
có nên : trùm áo lồng cả ngày chỉ khi tắm và rách đi dợt thì mới mở áo lồng
hay giờ cứ bỏ áo lồng ra cho nó quen chỗ quen nhà rồi từ từ 1 tuần sau mới trùm áo lồng rồi mang đi rừng bẫy
??

tình hình là thế này
em có con mồi : chủ cũ bảo đã bẫy đc 20 con
mà công nhận nó hót cả ngày thật
lúc ở nhà chủ cũ toàn ăn cám gà
về mình đổi cám và cho tắm táp ăn hoa quả thường xuyên
chim đã tương đối thuần : ko rút người lại gần chỉ nhảy phát rồi lại đậu cầu cầm lồng thì lúc nhảy lúc không
mìh sợ nó lạ chỗ nên đã mở áo lồng 2 ngày hôm nay . mào em đấy đã gần dựng lên hết và hót cả ngày từ sáng đến chiều ko ngớt
nhưng khi mình mang đi dợt thử thì gặp con khác chỉ bung cánh và hót 1 tí rồi nhưng vậy cho mình hỏi làm như thế có sợ hỏng chim mồi ko
có nên : trùm áo lồng cả ngày chỉ khi tắm và rách đi dợt thì mới mở áo lồng
hay giờ cứ bỏ áo lồng ra cho nó quen chỗ quen nhà rồi từ từ 1 tuần sau mới trùm áo lồng rồi mang đi rừng bẫy
??

chim mà bung cánh là hay rồi có nước dụ chim rồi hyhy ,

Bên trên