Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Thảo Luận Chế Độ Chăm Sóc Chào Mào Mồi !

Ðề: Chế Độ Chăm Sóc Chào Mào Mồi !

tình hình là thế này
em có con mồi : chủ cũ bảo đã bẫy đc 20 con
mà công nhận nó hót cả ngày thật
lúc ở nhà chủ cũ toàn ăn cám gà
về mình đổi cám và cho tắm táp ăn hoa quả thường xuyên
chim đã tương đối thuần : ko rút người lại gần chỉ nhảy phát rồi lại đậu cầu cầm lồng thì lúc nhảy lúc không
mìh sợ nó lạ chỗ nên đã mở áo lồng 2 ngày hôm nay . mào em đấy đã gần dựng lên hết và hót cả ngày từ sáng đến chiều ko ngớt
nhưng khi mình mang đi dợt thử thì gặp con khác chỉ bung cánh và hót 1 tí rồi nhưng vậy cho mình hỏi làm như thế có sợ hỏng chim mồi ko
có nên : trùm áo lồng cả ngày chỉ khi tắm và rách đi dợt thì mới mở áo lồng
hay giờ cứ bỏ áo lồng ra cho nó quen chỗ quen nhà rồi từ từ 1 tuần sau mới trùm áo lồng rồi mang đi rừng bẫy
??
bạn mang đi dợt hả. vậy con chim đấy là chim gì. chim bánh tẻ nuôi lên hay chim đút hay chim mộc ? nếu chim mộc thì đa số là chơi đc và dám chơi. còn chim bánh tẻ và chim đút chỉ chơi cội nhà thôi. mang đi chỉ đc tầm vài phút đầu thôi. về sau là im phăng phắc. :([-O<

theo mình nghxi chim mình già rừng về thuần nó vẫn chưa thuần lắm
nhưng nếu mình mang đi dợt mà trùm áo lồng thì ché hót ầm ầm

chim già lúc nào nó cũng máu hơn mà bạn :D. mấy e nhà mình mang đi chỗ khác. tịt nít :(( hôm nào lên HN làm 1 con a lưới mộc vậy :(

Mồi của mình mỗi ngày 6 châu chấu hoa quả, cám tự làm,đi bẫy 1 ngày nghỉ 2 ngày .Để diêng không cho thấy chào mào nhà.Có chào mào mái tối để gần đi bẫy sẽ căng hơn.

mình thì chán vãi luôn...tuần trc đi bẫy cả ngày chẳng đc e nào chán hẳn luôn..chim cứ đến đậu gần là chim mình nó ché to và dài rồi bắn như 1 con điên như chưa bjo đc hót ấy xong chim trời lại bay đi ko dám ở lại hót bực hết cả mình..chán luôn
nhưng 1 khi đã bắt đc thì đó là 1 con ngon đó bác ít nhưng mà chất bác ak chứ ngày nào cũng bãy đc vài con ko thik cho lắm. hihi

còn thiếu cái quả làm nước nữa, con nào làm nước tốt thì mới dụ dỗ được nhiều, mà theo mình thì ko nên bẫy chim bầy ,bẫy chim đi cặp mới hay :D
chuẩn men chim đi bầy rất khó bẫy dù chim mồi hay đến cỡ nào thì cũng chỉ gọi được về chung cây nhưng chỉ 5 hoặc 10 là các em nó té hết nhưng có những trường hợp là có 1 em trong số đó dám đánh và nó đuổi hết cả đàn đi rồi thế là em nó và mồi đấu với nhau cho đến khi óe óe thôi và các bác cũng bít em nó chắc chắn là em đầu đàn mải nc suýt lạc mất chủ đề chế độ chăm sóc và dinh dưỡng của chim mồi thì theo mình cũng giống như chào mào đi giàn thôi nhưng theo mình ngoài cám ra thì bạn cứ bổ sung nhiêu hoc quả va mồi tươi thì em nó lúc nào cũng giữ được phong độ của em nó còn em mồi nhà mình thì lúc nào cũng có thể đem đi làm mồi được kể cả lúc đang thay lông vẫn sung và hót binh thường vài lời góp ý có gi thiếu các bác bổ sung

pr0 đâu òy. chỉ e cái nào. e mới vào nghề bẫy chim thui. ko bik chăm sóc ra sao để nó ra ngoài ko sợ chim trời
Sao lại sợ, chắc chim tơ hay bị chim trời dọ cho sợ chứ gì đem về ủ áo lồng khoản 1 tuần lễ, đem ra cho kè với chim nhà con chim nhà con nào thiệt dữ dằn lên vài lần như thế là nó hết sợ à, con mà treo ra ko chơi hoặc nghe chim trời dọ mà im re luôn thì zdô mồi tươi cào cào, hoặc sâu gạo, (sâu gạo tuần cho ăn 2 lần, mỗi lần 5-10 con sâu thôi trong vòng 2-3 tuần là ổn nhé.

Mình cũng có 1 em đang tập làm mồi, theo mình CM mồi để bắt dc niều chim thì không nên rữ chim vì nếu chim rữ quá thì ko em nào dám xuống chiến thậm chí là bay đi luôn nhưng bù lại sẽ bắt được những em đầu gấu. Chim mồi thì hót nhiều và gọi được chim đến là điều tất nhiên rồi, khi chim trời đến phải có thái độ khiêu khích đôi khi phải đảo lồng có vẻ sợ nhưng khi chim trời bay đi thì lại thật sung gọi lại.
Còn về phần chăm sóc theo cá nhân mình là: cám tự làm+ hoa quả(táo bở)+ mồi tươi+ tắm táp thường xuyên là Ok, chim mồi của mình những lúc không đi bẫy thường được trùm 2/3 lồng và để dưới đất, thay đổi chỗ liên tục để chim dạn người và hót ở mọi địa hình. Nếu chim sợ sào treo lồng thì phải tập cho chim quen sào bằng cách treo chim nên cành cây cộc rồi buộc cố định sào 1 chỗ rồi treo lồng bẫy, mọi việc cần phải có thời gian và kiên trì. Khi chuẩn bị đi bẫy xa hoặc chim hay thì mình ủ chim kín khoảng 1 ngày vì vậy khi bẫy treo chim mồi nên là hót túi bụi ngay, dần dần chim sẽ thành thói quen cứ cho vào lồng bẫy là chim máu ngay. Nếu chim mồi là chim nuôi non nên thì nước chơi không bền và không có bản lĩnh trước chim trời rễ bị đè. mình có 1 em chim già nuối dc 6 tháng giờ bẫy ngon lành tuy vẫn xô lồng nhưng treo nên là chiến luôn. Treo lồng bẫy phải cẩn thận tránh rơi lồng chim sẽ hoảng. Vài lời mạo muội mong các bác chỉ giáo:(|)
ông nói sao chứ con mồi già nhà tôi nó là trùm con nào lại gần bẫy là nó chơi liền chứ ko có dữ hay ko vấn đề của ông con chim ko dữ mới chơi được là sai lầm, con mồi nhà tôi Đi rừng 3 năm nay đánh đâu thắng đó vừa đi cafe vừa Đi bẫy con chim nhà tôi nó chơi láng à.

cam on cac thanh vien da chia se nhieu kinh nghiem ve cham soc chim chao mao moi.cho minh hoi them ti mot em moi thi phai dat may nien moi du ban linh de lam chiom moi nhi.minh co mot em hot cung nhieu goi chim troi den thi lai dung im that la buc minh ko biet gio phai nuoi day the nao.mong cac bac chi giao them.
3 nước dụ, gọi, đánh mới đạt được là mồi hay còn mất 1 trong 3 nước trên bạn nên nuôi chó kêu chơi hoặc cafe cho vui thôi chứ đem ra mồi chim rừng về ko chịu chơi chắc tiết đứt ruột thừa á

Bên trên