Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Dinh Dưỡng Chim sốc do thay đổi vùng miền dẫn đến mất giọng

Jackie_2003

Thành Viên
Điểm
16
Đọc nhiều top của các Bác như ko thấy đề cập đến vấn đề này. Chim thay đổi vùng miền (chuyển từ trong Nam ra ngoài Bắc) bị sốc, không ra đc giọng chỉ kêu và gọi suốt ngày (mặc dù con chim trong Nam chơi như ma làm) ra Bắc chỉ kêu gọi nhiều, chuyện trò suốt ngày. Các cao thủ chào mào đâu rồi cho xin vài ý kiến để rút kinh nghiệm nào. thankss :-/ :-/

Ðề: Chim sốc do thay đổi vùng miền dẫn đến mất giọng

Đọc nhiều top của các Bác như ko thấy đề cập đến vấn đề này. Chim thay đổi vùng miền (chuyển từ trong Nam ra ngoài Bắc) bị sốc, không ra đc giọng chỉ kêu và gọi suốt ngày (mặc dù con chim trong Nam chơi như ma làm) ra Bắc chỉ kêu gọi nhiều, chuyện trò suốt ngày. Các cao thủ chào mào đâu rồi cho xin vài ý kiến để rút kinh nghiệm nào. thankss :-/ :-/
Mình ở ngoại ô Hà Nội, năm 2009 có bắt 1 e cm Huế mộc chơi suốt 1 năm đầu e nó k hót 1 tiếng nào. Sang năm thứ 2 cũng chưa thuần lắm nên e nó thỉnh thoảng hót vài tiếng, đến giơ thì mình thả bỏ rùi vì em nó là chim mái, hic.
Nếu cm bạn mua là chim thuần chơi hay rồi thì sau vài ba tháng chăm sóc tốt e nó quen với môi trường sống mới sẽ ra giọng thôi. Thêm nữa bạn nên chơi hai e của vùng miền đó, có bạn cũng nhanh lên hơn.

Thân!

thank Moderator cho chút kinh nghiệm, chim của tui bắt của Bác Bảo vinhhunggialai. Theo như bác chắc phải làm thêm e nữa

Chim bác chắc là chưa quen môi trường mới đó bác ạ. Bác cứ chăm e nó tốt thỳ nó sẽ ko phụ bác đâu

Chim bác chắc là chưa quen môi trường mới đó bác ạ. Bác cứ chăm e nó tốt thỳ nó sẽ ko phụ bác đâu

thank bác đã góp ý, ai nữa nào giúp tui với

Chim mới chuyển vùng miền chỉ sợ chim bị ngã nước thôi bạn ạ. Mình cũng mới làm 2 em mộc Nam Đông ra, để cho nó có bạn. Tránh ngã nước thì mình toàn lấy nước lọc cho em nó uống ( lọc qua máy lọc nước nhé hoặc có thể dùng lavie ) chăm cho hoa quả tươi vào ( chuối, đu đu, xoài, cam... ) có thời gian thì tầm nắng ấm nhẹ thì mang chim ra phơi nắng, khoảng vài hôm là ok rồi. Thế là xong bước vào giai đoạn thuần chim thôi. Chúc bác sớm có chim đẹp để chơi nhé.

Cũng tùy tố chất của từng con,
Nhưng trường hợp bạn nói cũng nhiều ,
Có nhiều con về chỉ gọi , với chuyện , nhưng đâu cugnx vào đấy thôi , 1 khi e ấy đã thích nghi thì thôi rồi , hot cả ngày

Các bác cho tui hỏi! CM hót nhiều giọng nhưng tiếng ko to, vang thì có cách nao khắc phuc ko?

Đúng là khi thay đổi môi trường sống là chim hay bị ngã nước và thường là mất giọng (nhất là chim huế khi ra bắc.).Nên lấy 1 chai nước của vùng đó khi mua chim để cho chim không bị ngã nước rồi dần dần thay đổi cho chim sau

bạn ở Bắc thì nên chọn chim từ huế trở ra thôi. Chim ở vùng Bắc Bộ và Bắc Trung Bộ có thời tiết khá giống nhau, nóng lạnh mưa nắng đều có cả nên chim dề dàng thích nghi, bạn lấy chim từ miền Nam ra gặp mùa lạnh thì nó cóng rồi. Bình sinh nó ở miền Nam đã có khi nào lạnh dưới 15 độ chưa, đem ra ngoài bắc gặp khí hậu lạnh thì làm sao chơi được

Chim e có chuyển từ thái bình sang nam định mà nó cũng chỉ kêu với gọi . Đc 5 ngày có ông bạn gần nhà mang cm sang giao lưu . E cũng thử xem sao nhưng 2 con chỉ đứng nhìn nhau . Chim bạn e bám vanh mà chim e cũng chỉ đứng giữa cầu . Thấy chủ cũ bảo bên tb chim đấu đc rồi mà sang bên này lại vậy . E đang thắc mắc là k hiểu vì sao và khắc phục ntnao

Khi chuyển chim từ nơi khác đến với khoảng cách địa lý và thời tiết môi trường khác nhau , nó sẽ có hiện tượng như vậy,Khi ta chơi, nếu mua mộc thì nên cho nó quen với môi trường mới ít nhất khoảng 1 vài tháng, nếu chim thuộc có con cũng phải 1 tháng( Còn tùy thuộc vào tố chất, thời gian của từng chú chim mà ta nên áp dụng,) Chơi chim không nên nóng vội, vì có con chim nuôi 1 mùa ngoài Bắc mà vẫn còn chưa quen hẳn với thời tiết và môi trường, cũng như con người vậy, các bác cứ để ý mà xem, ngoài bắc đang lạnh, mình đi máy bay vào miền Nam,hơn nửa giờ đến Sg,thời tiết và môi trường khác hẳn mình còn sock nữa là con chim

Nhưng chim e là chuyển từ ngay thái bình sang nam định có 30km thôi . Thấy bảo là chim thuộc chứ e chưa sang tận đấy nghe bao giờ . E mua theo kiểu bắc cầu nên cũng khó tin tưởng lắm . Bác có cách nào chỉ rõ e nghe với ạ

Bạn chưa nghe nó hót trước đó bao giờ, thì bây giờ bạn làm sao mà biết chính xác nó đã hót hay ntn? bạn lại có người bắc cầu để lấy chim thì cũng khó mà biết để tư vấn chính xác cho bạn đc, _có chăng là người hót?
Nếu bạn đã thỏa thuận mua thì cứ cố gắng chăm sóc em nó 1 thời gian đi, chứ vài ngày, thậm chí vài tuần chưa thể nói chính xác được điều gì, khi trước đó mình chẳng biết gì về con chim đó cả

Vâng cám ơn bác . Âu cũng là duyên số . Nhưng e chưa có kinh nghiệm mấy vụ này nên mong các bác chỉ giáo chi tiết các bước để cho em cm vượt qua đc nỗi nhớ nhà này . Chứ e thấy cm nhà e cứ kêu và gọi rít lên sốt hết cả ruột . Kêu song 1 lúc lại há mồm ra thở . Toàn rít những hơi dài mà ai đứng gần cũng thấy rát tai

Mình mới làm một em đèo ra ngoài hải dương về treo lên thì sổ giọng ngay nhưng chưa thấy ché. Liệu theo các pro thì có lên cho đi trường ngay ko nhỉ? Mới về đến hôm nay là 2 ngày mà lại toàn mưa gió. Có sợ hỏng chim ko?

mình nghĩ những trường hợp đó kiếm thôi

Nhưng chim e là chuyển từ ngay thái bình sang nam định có 30km thôi . Thấy bảo là chim thuộc chứ e chưa sang tận đấy nghe bao giờ . E mua theo kiểu bắc cầu nên cũng khó tin tưởng lắm . Bác có cách nào chỉ rõ e nghe với ạ
Bác kiểm tra lại thông tin con chim đi nhé kẻo bị dí lừa chứ chỉ có 30km ở bắc thì chim không thể ngã nước được (cũng có những con chỉ giàn đông mới chơi căng còn không thì chỉ thái độ ....)

Bác chủ ở cầu sâng ak, bác có con mộc dỡ miền trong nào hay hay đễ lại em 1 con chơi được hook :D

Híc!!!!!!!!!!!!!!
Năm trước mình về quê trên Đức Trọng, Lâm Đồng và đêm về Đà Nẵng 01 em để nuôi nhưng chỉ kêu gọi nhiều, chuyện trò suốt ngày đến nay thì nhiều lúc xổ giọng rất hay, đanh và trong và dai nên mình vẫn kiên trì chăm sóc nó để đến lúc nó ổn định (lúc trước ở trong kia vẫn xổ bình thường).

Bên trên