Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Dinh Dưỡng Chim sốc do thay đổi vùng miền dẫn đến mất giọng

Ðề: Chim sốc do thay đổi vùng miền dẫn đến mất giọng

Nhưng chim e là chuyển từ ngay thái bình sang nam định có 30km thôi . Thấy bảo là chim thuộc chứ e chưa sang tận đấy nghe bao giờ . E mua theo kiểu bắc cầu nên cũng khó tin tưởng lắm . Bác có cách nào chỉ rõ e nghe với ạ
Theo mình thì bạn kiểm tra lại lại thôn tin người bán xem thế nào. Theo mình thì xảy ra mấy trường hợp sau:
Thứ nhất: Nếu chim thuần rồi có thể là nuôi non lên và chưa đủ tuổi lồng (dưới 2 năm), do vậy khi gặp con chim khác nó chưa giáp đấu và đôi khi cái con CM hàng xóm nhà bạn vác qua nó cũng khong thèm đấu laọi chim dưới tầm (trường hợp này cũng xảy ra nhieu)
Thứ 2: Cả hai con chưa được di dãi mấy, khi gặp nhau chúng chỉ nhì nhau thôi và có thái đọ một chút thôi (trường hợp này cũng cần phải có thời gian)
Thứ 3: Bạn kiểm tra lại giới tính chú chim hoặc con chim không có tố chất.
Chúc bạn thành công!

cac bac giup e cung moi tau dc 1 chu chim hue o trong nam luc test o dó rat la ok van chuyen ve nha cung hơi xa ko bit sao ve nha no chi liu riu lau lau cung het dc roi lai liu riu co van de gi ko cac bac xin cac bac tu van gium

Mình cũng bắt mấy con chào mào ở trong Huế nhưng có con ra thì thay lông có con ra thì chơi được ngay chỉ sau vài 3 hôm, khi em nó ra bắc mình cho nó uống nước lọc chỉ một hôm thôi sau đó uống nước máy, cho ăn nhiều hoa quả và mồi tươi trong vòng vài ba ngày thôi. Và cuối cùng sau 3-4 ngày là mình cho nó ăn giống như các em ở nhà thôi.
Nhưng theo kinh nghiêm của mình thì mua chim huế vào mùa hè là tốt nhất vì trong huế nóng và ở ngoài này cũng nóng, ra bắc thì ít bị ảnh hưởng hơn là mua chim vào các mùa khác
<------ Bổ sung bài viết ------->
Chim ra bắc thì cho chim ăn uống bình thường chỉ có điều là tăng cường mồi tươi trong vài ngày đầu thôi.
Theo mình chim chuyển vùng này phải mất ít thời gian để chim quen khí hậu, chủ mới, thức ăn, cách chăm sóc....

Bác chủ ở cầu sâng ak, bác có con mộc dỡ miền trong nào hay hay đễ lại em 1 con chơi được hook :D

Lau moi vao lai topic nay; neu ban co nhu cau lien he so dien thoai hoac xuong nha cho giao luu che thuoc thoai mai

noi chung cung 1 phần do cach chăm cua nguoi nuoi nua , neu ban chăm tốt va con chim cua b la chim thuoc roi thi khoang 2,3 la ra giong dều ngay thoi .ming moi tuyen?1e binh dien o hue ra ,chim thuoc choi dàn tôt thậm tri con di thi dau roi ma ra ngoài này cung mat 2thang chim moi/ co lua?

Người khi đến 1 môi trường mới còn phải thích nghi dần2 chứ nói j chim.mình mua chim thường bảo chủ cũ cho xin thêm 1 ít cám và nước để về trộn với cám và nướcr nhà,để chống sốc cám và ngã nước.nếu chin miền trong chuyển ra thì treo trong nhà 1 tuần,chỉ mở 1 mặt áo cho chi làm quen dần vs thời tiết,sau đó chọn lúc trời ấm nhất trong ngày hãy mang chim ra ngoài treo,cứ thế cho đến hết 1 mùa lạnh là ok đo

Chuẩn là như bác thớt nói rồi.Vấn đề ở đây là chim chưa quen môi trường thôi.cũng giống như chúng ta.vào miền Nam thì sẽ không ăn quen những món ăn trong đó.dần dần rồi sẽ quen với môi trường sống thôi.bạn yên tâm và chăm sóc thật kĩ.

theo em để tránh tình trạng sốc chuyển vùng thì 1 mặt các bác chủ chim khi bẫy được về cứ cho em nó vào cám ba vì và nước lọc thì khi chuyển cho anh em ở vùng nào cũng có thể chăm sóc em nó như vậy thì ko có tình trạng sốc

Chim phải mất ít nhất 2 mùa để quen khí hậu bạn nhé

Chào ae!
Mình hay mua chim thuần Huế vào Sài Gòn bán lại thì cũng có mấy con cung bị chối nước như vậy cách để khỏi bị thì cũng nhiều nhưng tùy thuộc vào từng con
Trước tiên chim di chuyển một quảng đường xa thì ảnh hương là ko thể tránh.
Nên chim mới vào thì cho chim nghỉ trong một khoang thời gian(tùy theo chim)
Cho chim tắm nước pha một ít nước chè xanh. cung cấp đầy đủ hoa quả vì có thể do sốc cám
Hé áo lông rồi cho chim chơi dần cho nó thích nghi nó sẽ lấy lại phong độ như xưa.
Chúc Thành Công.

chim của bạn thì cần 1 thời gian khá lâu mới quen với môi trường mới . kiên nhẫn tí bạn

Híc!!!!!!!!!!!!!!
Năm trước mình về quê trên Đức Trọng, Lâm Đồng và đêm về Đà Nẵng 01 em để nuôi nhưng chỉ kêu gọi nhiều, chuyện trò suốt ngày đến nay thì nhiều lúc xổ giọng rất hay, đanh và trong và dai nên mình vẫn kiên trì chăm sóc nó để đến lúc nó ổn định (lúc trước ở trong kia vẫn xổ bình thường).
Lúc trước mình có bắt 1 con chào mào Bình Định đem vào tới sài gòn chim hót to. Đến khi mở áo lồng ra chim nó lạ đến bây giờ gần 2 tháng rối mà nó vẫn chưa căng lại như lúc trước.

Bên trên