Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Dinh Dưỡng Nên hay không nên cho Chào mào ăn sâu?!

Ðề: Nên hay không nên cho Chào mào ăn sâu?!

Theo em bác cho ăn sâu thay luôn cám cũng được:-@

chao mào ăn sâu ko sao, nhưng vấn đề cho ăn bao nhiêu và ăn như thế nào, đối với tôi tuần cho ăn 2 lần mỗi lần 5-7 con sâu gạo, còn quả thì thường xuyên, thêm tý thịt lợn nạc hoặc thịt bò, có dế thì vài ngày cho 1 con, nghĩa là ngày nào cũng có tý mồi tươi vào bụng nó, tối thấy thế là okchim đệp và hót nhiều

k cho an sau,cu an hoa qua vs foi nag cam tot cag ngay thoy ma b oi

em cũng theo ý kiến đa số các bác trên này chào mào không phải thuộc họ sâu, sở trường của nó là hoa quả nên cứ chuối, cà chua hay cà rốt mà giã vì ngoài thiên nhiên nó ăn hoa quả là chủ yếu còn sâu bọ chỉ là ăn hương hoa thui

Ðề: Nên hay không nên???

- Theo quan điểm cá nhân của mình thì không lên cho chào mào ăn sâu vì sâu rất lóng không tốt cho chim chào mào, chim ăn nhiều sâu quá thì sau 1 mùa lông chim xẽ có hiện tượng tức lông ( đến mùa thay lông thì lông không thể rụng để thay lớp lông mới).....v..v...
- To minhwaysoc em không cần phải hấp tấp để thúc lửa con chim lên nhanh làm gì cứ làm theo mọi người hướng dẫn : cho ăn cám tốt, có chế độ tắm nắng tắm nước phù hợp, cho ăn cào cào, trái cây đầy đủ thì con chim xẽ mau lên lửa thôi mà. Nuôi chim thì phải tập tính kiên nhẫn em nhé không lên hấp tấp mà làm hỏng con chim.

Eo ơi bác Tuấn nói ngọng kìa : Theo quan điểm cá nhân của mình thì không lên cho chào mào ăn sâu vì sâu rất "lóng" không tốt cho chim chào mào.

Thấy mấy bác ở trên nói cho sâu nhưng chào mào không ăn :-s CM nhà em cảm tưởng cho bao nhiêu sâu cũng ăn, không có biết chán :-ss
Nhưng cũng không dám cho ăn nhiều, 1 tuần cho 2-3 con thôi.
Tại em quen mấy bác chơi chim đều bảo cho ăn sâu nhiều nó nóng, dễ hỏng lông.
Đặc biệt em có quen 1 cụ gần 70 tuổi, nuôi chim đã mấy chục năm nay thì thấy cụ bảo: con sâu rất giàu dinh dưỡng, đặc biệt là protein, chim ăn nhiều vào dễ thừa chất, tích mỡ ở cổ họng gây hỏng giọng chim :-ss Không biết cụ nói đúng không :-ss

giống như người vậy :| ăn nhiều thịt sẽ gây ra nhiều bệnh ,ăn nhiều rau củ quả thì cơ thể sẽ thoải mái và khỏe mạnh hơn :| vì thế mà nhiều người bây h thích ăn chay lắm ;))

ăn sâu làm chim co lửa lắm, lúc con CM cua minh thay lông minh vẫn cho ăn, vân mọc lông tốt

Ko thấy ai nói đến trứng kiến nhỉ,chào mào ăn trứng kiến có tốt ko vậy mọi người?

Em vẫn cho CM ăn sâu, ngày độ 2-3 con Em nghĩ như thế là vừa đủ chất tươi, vừa không quá nóng. Ngoài tự nhiên CM vẫn ăn sâu, hoa quả và thập cẩm các loại bình thường nên ăn các loại mồi tuơi với lượng vừa đủ chắc không có ảnh hưởng gì cả

E ngày vẫn cho mỗi con khoảng 5-10 con sâu, thay lông ngừng không cho ăn, thay lông xong lông vẫn đẹp như thường có sao đâu ah. nói chung là vẫn cho ăn được nhưng với số lượng vừa phải thôi ah

Em cho ăn ngày 3 con với chuối tây, cám ba vì nữa!

vài 3 ngày cho nó ăn 1 lần . sâu lớn thì 2-3 con ,sâu nhỏ thì 1 muỗng cf vậy là đc rồi..

Dọ này lạnh lạnh ngày vẫn cho ăn 5 con ko biết co sao o nữa

Cứ trái cây, cám, sâu, cào cào là ok. Hồi nhỏ còn nui cho ăn gạo rang với trứng gà, chào mào vẫn khỏe mạnh bình thường, đi bẫy tốt; có sao đâu.

Hiện nay mình đang áp dụng ngày nào rét quá cho ăn 5 con sâu, còn ngày nào không rét thì cho nhịn.

mình đã thấy tác hại của việc lạm dụng sâu quy khi thấy ông anh zai nuôi 1 em chào mào nuôi dc 1 năm mà ko thấy sợi lông nào nữa vì ngày nào cũng sâu ăn trừ cám hii

Bên trên