Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Chim Mồi Nhờ ace giúp, chim mồi bị bể

lengoc

Thành viên Mới
Điểm
1
Giúp em với các bác ơi. Chả là mấy hôm trước em có mua một chú chào mào mồi, chim má trắng lên đến giờ được một năm (chim Bắc).Ở nhà chủ cũ hót ché liên tục chim rất căng mặc dù cho ăn cám thường (loại dành cho các loại chim ấy).Về tay em cho ăn cám thúy tuấn tự dưng lại hót ít lo wa không biết thế nào. (ở phòng chỉ có 2 con mộc 1 má trắng một má đỏ nên không có chuyện chim bị ép) Sáng nay thấy chú ta hót nhiều hơn và có vẻ căng căng em liền cho sang lồng bẫy treo ngay ra vườn(vườn nhà chủ e trọ có một đôi chào mào, con đực đi giọng rất hay). Vừa treo ra con mồi hót luôn khoảng 10 phút thì đôi kia bay về chung cây, con đực xuống vờn mồi đến 30 phút rồi mới đá. Lấn đá đầu tiên bên hông lồng thì con mồi của em xông vào đá lại,con kia buông ra lên cành thế đậu, sau lúc đó thì chú mồi im luôn không dám hót ché nữa. và con kia cũng xuống lồng thêm 2 lấn nưa nhưng không nhảy cầu tử.Em thấy chú mồi sợ nên chạy ra hạ lồng xuống luôn,về nhà chú mồi cũng không hót luôn.
Các bác cho em hỏi chim như vậy là bị bể ở cấp độ nào rồi? cách khắc phục như thế nào?
Cám ơn các bác, chúc các bác một ngày tốt lành.:bz:bz:bz

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: Nhờ ace giúp, chim mồi bị bể

bạn cứ bỏ chim vào lồng bẩy tiếp nhưng trùm kín lại !! đừng treo ra nữa, để nơi yên tĩnh khoảng 1 tuần ! mở áo lồng ra vài ngày xem thái độ chim như thế nào !! nếu hót hét múa may bình thường thì mang đi bẩy ở khu vực khác !! thời gian sau hãy quay lại bẩy con kia!

bạn cứ bỏ chim vào lồng bẩy tiếp nhưng trùm kín lại !! đừng treo ra nữa, để nơi yên tĩnh khoảng 1 tuần ! mở áo lồng ra vài ngày xem thái độ chim như thế nào !! nếu hót hét múa may bình thường thì mang đi bẩy ở khu vực khác !! thời gian sau hãy quay lại bẩy con kia!
Cảm ơn bác nhé, e cũng đang định làm thế đây. Nhưng nghĩ tới con bổi đó tức không chịu được, trông rù đù mà đá khôn như "yêu quái".

cách này hay đó bác thử áp dụng xem thế nào

Theo cá nhân mình thì thế này không biêt có đúng không:
- Thứ nhất, con chim của bạn không bị bể do trận đấu như bạn tả, lý do là nó được bạn theo dõi rất sát và nghe bạn kể thì cuộc tỷ đấu chưa có gì là quá căng thẳng đến mức em nó bị bể (có bạn giám sát trận đấu nữa mà)
- Về nguyên nhân dẫn đến việc như bạn nói là "bị bể" thì mình tạm giải thích như sau: Con chim bị sốc cám vì bạn đột ngột thay đổi từ cám Bavi sang cám TT. Ngoài ra nó cũng bị thay đổi môi trường sống nên chưa hoà nhập được là bình thường. Bạn cứ chăm tốt, giữ nguyên loại cám đã thay (vì thay đi thay lại chim càng mệt). Sau một thời gian nó sẽ chơi tốt hơn cho bạn xem.

Theo cá nhân mình thì thế này không biêt có đúng không:
- Thứ nhất, con chim của bạn không bị bể do trận đấu như bạn tả, lý do là nó được bạn theo dõi rất sát và nghe bạn kể thì cuộc tỷ đấu chưa có gì là quá căng thẳng đến mức em nó bị bể (có bạn giám sát trận đấu nữa mà)
- Về nguyên nhân dẫn đến việc như bạn nói là "bị bể" thì mình tạm giải thích như sau: Con chim bị sốc cám vì bạn đột ngột thay đổi từ cám Bavi sang cám TT. Ngoài ra nó cũng bị thay đổi môi trường sống nên chưa hoànhaapjp được là bình thường. Bạn cứ chăm tốt, giữ nguyên loại cám đã thay (vì thay đi thay lại chim càng mệt). Sau một thời gian nó sẽ chơi tốt hơn cho bạn xem.
Cảm ơn bạn đã chia xẻ kinh nghiệm. Nhưng như mình đã nói trên thì 2 lần sau chim trời vào đá chú mồi đã hoảng thật sự và bay tung lồng, không biết lần sau có dám đá lại nữa không

1 kinh nghiệm cho bạn là chim má trắng lên mới 1 năm chưa đủ độ cứng để đi bẫy
gặp bổi già là xong film ngay
con của bạn ko dc gọi là chim mồi
bạn yên tâm, dưỡng nó 1 thời gian có thể chơi lại nhưng đi bẫy e rằng khó

Chim non nuôi lên mà mang ra rừng bẫy chim ngay thì kết quả sớm muộn cũng bị bể thôi .Chim già rừng nuôi lên làm mồi đôi khi gặp chim rừng hay vẫn bị ngã ngựa như thường,chim sẽ rơi trạng thái hót ít sổ giọng ngắn cụp mào nhảy phi tung lồng ko dám bám vanh hướng của đối phương khi đấu hoặc đứng im xù lông .Lần sau nếu đúng gặp con đó vẫn sẽ y nguyên vậy thôi =((,xin chia buồn với bạn nhé !

Chim non nuôi lên mà mang ra rừng bẫy chim ngay thì kết quả sớm muộn cũng bị bể thôi .Chim già rừng nuôi lên làm mồi đôi khi gặp chim rừng hay vẫn bị ngã ngựa như thường,chim sẽ rơi trạng thái hót ít sổ giọng ngắn cụp mào nhảy phi tung lồng ko dám bám vanh hướng của đối phương khi đấu hoặc đứng im xù lông .Lần sau nếu đúng gặp con đó vẫn sẽ y nguyên vậy thôi =((,xin chia buồn với bạn nhé !

Chim má trắng lên mà bạn không phải nuôi non lên đâu. Ở nhà chủ cũ nó đã đánh được khoảng 50 con bổi rồi mà vẫn chưa là chim mồi a bạn.

Buồn cho bạn vì đã bị bể mồi, có vực lại đc thì nó cũng ko oai dũng được như xưa nữa. Có thể đi đánh vẫn đc nhưng gặp chim dữ thật sự thì nó lại làm bạn buồn.
Vui cho con chim bổi chưa bị bắt.
Gặp mình thì chắc buồn cho con chim bổi và vui cho mình rồi ke ke

Giúp em với các bác ơi. Chả là mấy hôm trước em có mua một chú chào mào mồi, chim má trắng lên đến giờ được một năm (chim Bắc).Ở nhà chủ cũ hót ché liên tục chim rất căng mặc dù cho ăn cám thường (loại dành cho các loại chim ấy).Về tay em cho ăn cám thúy tuấn tự dưng lại hót ít lo wa không biết thế nào. (ở phòng chỉ có 2 con mộc 1 má trắng một má đỏ nên không có chuyện chim bị ép) Sáng nay thấy chú ta hót nhiều hơn và có vẻ căng căng em liền cho sang lồng bẫy treo ngay ra vườn(vườn nhà chủ e trọ có một đôi chào mào, con đực đi giọng rất hay). Vừa treo ra con mồi hót luôn khoảng 10 phút thì đôi kia bay về chung cây, con đực xuống vờn mồi đến 30 phút rồi mới đá. Lấn đá đầu tiên bên hông lồng thì con mồi của em xông vào đá lại,con kia buông ra lên cành thế đậu, sau lúc đó thì chú mồi im luôn không dám hót ché nữa. và con kia cũng xuống lồng thêm 2 lấn nưa nhưng không nhảy cầu tử.Em thấy chú mồi sợ nên chạy ra hạ lồng xuống luôn,về nhà chú mồi cũng không hót luôn.
Các bác cho em hỏi chim như vậy là bị bể ở cấp độ nào rồi? cách khắc phục như thế nào?
Cám ơn các bác, chúc các bác một ngày tốt lành.
Chưa kết luận được điều gì đâu. Bác cho thêm tí thông tin nữa thì tốt. còn nếu như thế thì bề tui nhận xét thế này nhé:
Chim của bác chưa đủ độ xung . ( 100% phong độ ). Tuy chim đã ché nhưng nước ché này do ức chim chứ không phải căng chim ( cái này mấy em lâu chưa ra rừng hay đụng phải ).
Chim của bác có thể đấu trường chơi không thua ai nhưng chim cảu bác đụng em già mùa trời nó thổi 1 lúc chim bác cụp mũ là điều hiển nhiên ( chim tơ đấu sô lô với bổi già trời thì không bao gườ thắng được ). chim tơ của bác nuôi lên mới 1 mùa lồng thì chưa là gì cả đâu.
Con chim của bác nếu đánh thêm nữa mà con trời khôn ranh đứng ngoài thổi mãi không vào đá ( nếu ôm lồng đá thì chưa chắc con của bác thua ) thì chim bác sẽ bể thực sự
con chim của bác nên né con bổi già này đó là điều tốt nhất. Nếu có điều kiện bác nên cho con của bác đấu ngày khoản vài lần, mỗi lần chừng 5 phút rồi trùm lồng. lựa ngày em trời có lữa rồi giang bẩy. Chúc bác thành công. Nếu có gì thắc mắt nhắn tin vào hộp thư bề tui hướng dẫn đánh em nó

Cám ơn các bác, chúc các bác một ngày tốt lành.
Chưa kết luận được điều gì đâu. Bác cho thêm tí thông tin nữa thì tốt. còn nếu như thế thì bề tui nhận xét thế này nhé:
Chim của bác chưa đủ độ xung . ( 100% phong độ ). Tuy chim đã ché nhưng nước ché này do ức chim chứ không phải căng chim ( cái này mấy em lâu chưa ra rừng hay đụng phải ).
Chim của bác có thể đấu trường chơi không thua ai nhưng chim cảu bác đụng em già mùa trời nó thổi 1 lúc chim bác cụp mũ là điều hiển nhiên ( chim tơ đấu sô lô với bổi già trời thì không bao gườ thắng được ). chim tơ của bác nuôi lên mới 1 mùa lồng thì chưa là gì cả đâu.
Con chim của bác nếu đánh thêm nữa mà con trời khôn ranh đứng ngoài thổi mãi không vào đá ( nếu ôm lồng đá thì chưa chắc con của bác thua ) thì chim bác sẽ bể thực sự
con chim của bác nên né con bổi già này đó là điều tốt nhất. Nếu có điều kiện bác nên cho con của bác đấu ngày khoản vài lần, mỗi lần chừng 5 phút rồi trùm lồng. lựa ngày em trời có lữa rồi giang bẩy. Chúc bác thành công. Nếu có gì thắc mắt nhắn tin vào hộp thư bề tui hướng dẫn đánh em nó
dạo này giáo sư post toàn bài chất :-bd

Chào các bác, tình hình là sáng nay em treo chim ra ngoài thì không thấy nó hót như mọi khi nữa.Như vậy em có nên đổi lấy một con già khác không, hôm em bắt chim thì ở nhà đó có 2 con vì con má trắng này ở đó chơi căng wa nên em bắt luôn:bz

Bạn ở đâu vậy pm cho mình địa chỉ mình trả thù dùm cho bạn. Con bổi kia láo quá đá bể con mồi bẫy đc 50 con thì cũng ko phải dạng vừa

nuôi chim mà phải có bí quyết theo mình thấy mấy bạn ói ở trên cũng đúng . nhưng với mình nó là chuyện nhỏ thôi . 1 vị mà có thể nhiều cao thủ cũng chẳng bit . chim bạn chỉ cần 2- 1 tuần là sẽ hồi phục . danh dự đi kèm chất lượng . tuy nhiên thiên cơ ko thẻtiết lộ . zạy bạn hãy làm theo ý kiến theo mình cũng dc đó là . tủ chim lại vài ngày + đổi lại cám bav như ban đầu . trường hợp không ổn bạn nên xem lại nước mà chủ cũ của nó thế nào " bật mí 1 thứ kich thich " ok ko có thì khó lòng de chim như xưa . chúc bạn thành công .

Thôi xong rồi bạn ơi. con chim của bạn bị bể rồi đó. Nặng đó. Bán đi kiếm ít chút lúa mà mua con khác đi.Chim đó coi như hết cách chữa. Thân

nuôi chim mà phải có bí quyết theo mình thấy mấy bạn ói ở trên cũng đúng . nhưng với mình nó là chuyện nhỏ thôi . 1 vị mà có thể nhiều cao thủ cũng chẳng bit . chim bạn chỉ cần 2- 1 tuần là sẽ hồi phục . danh dự đi kèm chất lượng . tuy nhiên thiên cơ ko thẻtiết lộ . zạy bạn hãy làm theo ý kiến theo mình cũng dc đó là . tủ chim lại vài ngày + đổi lại cám bav như ban đầu . trường hợp không ổn bạn nên xem lại nước mà chủ cũ của nó thế nào " bật mí 1 thứ kich thich " ok ko có thì khó lòng de chim như xưa . chúc bạn thành công .
Bác có trùm nó 1 đời mở ra gặp con mà nó sợ ngày xư thì chỉ cần nghe giọng là nó cụp mào rồi. có kích trời đi nữa nó cũng sẽ thua nước. Nó có đá thắng 1000 con đi chăn nữa mà gặp con nó thua thì nó sẽ thua ngay. khổ cho bác mách nước tầm bậy cho chủ thớt toi luôn con chim. Ông bà ta nói " Cao Nhân Có Cao Nhân Trị_ Vỏ Quýt Dày Có Móng Tay Nhọn " Nếu con mồi bác bị thua nước con trời thì bác nên nhờ ae kiếm con mồi khác để đánh chứ đừng ép quá mà con mồi bác từ thua nước đến bể thật thì thật là phí con chim. Bề tui nói sơ sơ mong bác hiểu mà áp dụng nhá. hehehe còn muốn đánh em trời được thì bác phải nhắn thật nhiều tin vào hộp mail thì bề tui mới tính đường hạ em nó.

Bác có trùm nó 1 đời mở ra gặp con mà nó sợ ngày xư thì chỉ cần nghe giọng là nó cụp mào rồi. có kích trời đi nữa nó cũng sẽ thua nước. Nó có đá thắng 1000 con đi chăn nữa mà gặp con nó thua thì nó sẽ thua ngay. khổ cho bác mách nước tầm bậy cho chủ thớt toi luôn con chim. Ông bà ta nói " Cao Nhân Có Cao Nhân Trị_ Vỏ Quýt Dày Có Móng Tay Nhọn " Nếu con mồi bác bị thua nước con trời thì bác nên nhờ ae kiếm con mồi khác để đánh chứ đừng ép quá mà con mồi bác từ thua nước đến bể thật thì thật là phí con chim. Bề tui nói sơ sơ mong bác hiểu mà áp dụng nhá. hehehe còn muốn đánh em trời được thì bác phải nhắn thật nhiều tin vào hộp mail thì bề tui mới tính đường hạ em nó.
Cảm ơn các bác nhé, em đã tóm cổ được con bổi đó rồi. Sáng sớm hôm nay thấy nó bay đến vườn cũ định hù dọa mấy con chim nhà em ức chế không chịu được nữa, lấy điện thoại gọi cho anh bạn đem con mồi già 3 mùa tới. Đúng 12h15phut 2 anh em cầm mồi chui vào vườn treo mồi lên mồi cũng chỉ hót 10 phút là nó bay về chung cây nhưng lần này nó không đá ngay mà vờn mồi gần một tiếng, đúng 1h3 phút nó đá hông lồng lần đầu tiên, bị chim mồi cắn nó lên cành thế đậu tiếp tục hót ché hù dọa mồi. Từ lúc đó đến 2h 10 phút nó đá mồi thêm 8 lần nữa nhưng không vào cầu tử. Đến lần thứ 10 thì nó đá từ hông lồng bị mồi cắn nó bò bò lên trên nhưng thật không may cho nó chạm phải cầu tử và chuyện j phải đến đã đến ( chết mày di con) .Hai ae bắt chim ra nhìn đồng hồ thì đúng 2h25phut. Thật kỉ lục với em.
Thật là bùn cho con mồi của em lúc đi bấy em cung cho nó đi theo nhưng khi nghe 2 con kia đấu đá với nhau thì nó nó chỉ hót được vài tiếng rồi thôi.bùn quá
Con bổi kia em cũng để cho anh bạn kia nuôi luôn (nhìn thấy nó em đã ghét rồi).
Thân chào.

chức mừng chủ thớt đã hạ dc e bổi kia
chủ thớt đưa con đó cho bạn nuôi là đúng
chứ con đó nà nuôi chung với con mồi đã bể kia thì cả đời nó cũng ko mở miệng

Lưu ý: Bài viết thảo luận chỉ được dùng chữ màu đen!

chứ con đó nà nuôi chung với con mồi đã bể kia thì cả đời nó cũng ko mở miệng
Bác nói thế em bùn quá:(:( , con mồi của em chỉ thua nước con đó thôi sang nay treo ra vân thấy noa hót mà, chắc gặp con khác nó vẫn chơi ầm ầm chứ.

Bên trên