Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Thảo Luận cách phân biệt CM trống - mái

Ðề: cách chọn chào mào bổi trống mái?

ngoài các ý kiến của các bác đã nói em xin bổ sung một ý kiến nửa là chim trống trong lưỡi có chấm đen, cỡ 3-4 chấm ở cuối lưỡi là trống

1,Gốc mào to cao .
2,Yếm đen đậm , dày , khít .
3,Tách đỏ to .
4,Phần " cục " má dày phồng .
5,Lông họng chùng xuống , màu trắng tinh .
6,Phần lông Dis đỏ tươi . Hình củ tỏi
7,Đòn ngắn . Cổ dài ...v.v.

đc con chiim ntn thì mái mình cũng cam lòng.

có cách nữa là quan sát sau gáy con chim từ chân mào xuống tới vai. nếu chim trống sẽ có 2 đên 4 cộng lông tơ (giống như tóc người) dài hơn hẳn lông vũ của con chim.

còn chim mái thì ko có

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

có cách nữa là quan sát sau gáy con chim từ chân mào xuống tới vai. nếu chim trống sẽ có 2 đên 4 cộng lông tơ (giống như tóc người) dài hơn hẳn lông vũ của con chim.

còn chim mái thì ko có

chim trong lồng tập thể thì sao coi được cái này vậy bác? có cách nào khác không?

thanhbonsai9x nói khá dúng, mình đã để ý đặc điểm này từ lâu, ko biết nó thế nào nhưng từ trước đến h mình chọn theo đặc điểm này chưa lần nào dính phải chim mái, chim trống dưới mào phần gáy sau hai bên lông vuốt lên đỉnh gấy tạo thành cái mao như mao con ngựa(nhưng ko cao bằng đâu nhé) và hai bên lông vuốt lên thường vuốt chéo lên, tạo thành tý lông nhô lên như người vuốt deo, đặc biệt với những con chim má trắng nuôi lên hay chim con nuôi lên đặc điểm này càng dõ nét, còn gáy chim mái lông thường thẳng mượt,ko nhô lên và nhìn gáy rất tròn và một đặc điểm nũa là nhìn mặt chim mái thường hèn hơn chim đực rất nhiều để dễ nhận ra nhất là mặt chim mái thường ngắn và mắt nó thường đóng dồn gần về phía trước,phía mỏ

Mặc dù đã nghiên cứu kĩ về đặc điểm chim mái từ bài viết của bác xi thuyvan hue rồi :(
Nhưng lần nào đi ra ngaòi quán mua chào mào, tất thảy đều 100k 1 con, thấy mấy chị bán hàng cũng bảo chim trống, về toàn là mái, thả chung lồng toàn mổ nhau :((.
Chả hiểu sao, ở ngoài quán, nhìn chào mào đen bóng mượt, ức lông trắng, phồng, mũ vểnh cao về nhà đc 1 hôm thì xẹp lép, đầu cứ rụt vào thân khiến nhìn xa cứ như một cục tròn tròn :((

chim trong lồng tập thể thì sao coi được cái này vậy bác? có cách nào khác không?

coi thì đc nhưng bạn bắt đc chính xác con chim bạn chọn đc hay ko là một chuyện khác. nó là lông tơ nhưng ko đến nổi quá nhỏ phải bắt trên tay. nếu mắt tốt thì khi chim đứng im một chổ thì mình dễ dàng thấy đc

Mặc dù đã nghiên cứu kĩ về đặc điểm chim mái từ bài viết của bác xi thuyvan hue rồi :(
Nhưng lần nào đi ra ngaòi quán mua chào mào, tất thảy đều 100k 1 con, thấy mấy chị bán hàng cũng bảo chim trống, về toàn là mái, thả chung lồng toàn mổ nhau :((.
Chả hiểu sao, ở ngoài quán, nhìn chào mào đen bóng mượt, ức lông trắng, phồng, mũ vểnh cao về nhà đc 1 hôm thì xẹp lép, đầu cứ rụt vào thân khiến nhìn xa cứ như một cục tròn tròn :((

do bạn chưa lĩnh ngộ đc đạo đó thôi[-(. khi ta mới học võ thì kiếm là kiếm, ta là ta. học đc một thời gian ta với kiếm là một. sau lĩnh ngộ đc thì ta là ta , kiếm là kiếm

coi thì đc nhưng bạn bắt đc chính xác con chim bạn chọn đc hay ko là một chuyện khác. nó là lông tơ nhưng ko đến nổi quá nhỏ phải bắt trên tay. nếu mắt tốt thì khi chim đứng im một chổ thì mình dễ dàng thấy đc

cái này cũng khó, do mắt em bị cận (nhẹ thôi) nhưng chim trong lồng nhảy quá. sao nhìn được lông tơ bây giờ. haiz :-@

nói chung ra hàng chọn thật là khó.thôi thì theo kinh nghiệm quí báu truyền cho thì yếu to may mắn là 50/50

toi tien chim. chon e cm da dc tach ra o long rieng la e trong. con o tap the kha nang mai toi 95% roi

Tới tiệm chim, chọn em CM đã được tách ra ở lồng riêng là em trống. Còn ở tập thể khả năng mái tới 95% rồi

Nhắc nhở: Bạn đã có rất nhiều bài viết không dấu, nếu không khắc phục sẽ xử lí theo qui định của diễn đàn

Ðề: Chăm sóc chim chào mào bổi!

các bác ơi có phải chào mào đực thì nó đứng thẳng hơn con cái không, con chào mào của em đứng k được thẳng lắm, hay tại mới mua về chưa thuần nên nó thế,em mới mua được 2 hôm, nó cứ kêu kừ rừ...kừ rừ ở trong cổ họng mà không thấy huýt tu gì cả, có phải tại còn sợ nên nó thế hay là nó k biết hót hả các bác?

Ðề: cách phân biệt CM trống - mái

e cứ là { to , cao ,đen , hôi } là đực 100% rồi

theo kinh nghiệm cá nhân của mình con Trống thì "láy" còn Mái thì ko :)

m mới mua 1 con chào mào đây mã đẹp lưỡi chấm đen mào to.thân to nhưng 2 tuần rồi k thấy mở mồm mà cứ kêu như chim mái í.đang k bit tn ve chú này

the chao mao 3nam tuoi so vao nguoi vuot' long chung duoc ma chung ko he nhay? thi ban duoc bao nhieu ha cac bac.luu y biet mua'

Xin hỏi các bác, nếu là chim con thì phân biệt thế nào?
Tình hình tại 1 tiệm bán chim gần nhà, có 1 em chim chào mào con bán với giá 90K, em rất thích mà không giám mua, sơ mua nhầm chim mái. em này đã đứng trên cầu được rồi, luôn há miệng đòi ăn, dễ thương ghê. Các bác giúp em phân biệt với nào ! nếu được ngày mai ra xúc gấp để thằng khác nó xúc thì uổng !
Thanks các bác

Đây là một cô CM mái. Clip của bạn Hoàng Đà lạt.

Các bạn nghe nó kêu, nhìn theo mỏ nó để tránh nhầm với con trống cạnh đó hót nhé:

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=5_-JuSqvG98[/YOUTB]

Sự thật để chọn ra con trống cũng k dễ tí nào các bác nhj, chim nhốt khá là đông, nên hầu như là chúng bị te tua cả.

con của mình ai nghe cũng bảo là mái vì có giọng quých quiu ..... nhưng mình thấy em nó rất nhiều giọng và còn hót khiêu khích để 1 con khác của mình và của ông chú hót ..... không bít ý kiến các chuyên gia thế nào ;;)

Bên trên