Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Thảo Luận cách phân biệt CM trống - mái

Ðề: cách chọn chào mào bổi trống mái?

Chào bạn!! Theo cá nhân mình nghĩ thì việc chọn chào mào trống của chào mào cũng ko phải khó lắm đâu.
THật sự là đi ra tiệm lựa 1 em chào mào mái trong 1 cái lồng hơn chục con thì cũng ko phải là chuyện đơn giản. Vậy tại sao chúng ta không tìm hiểu về chim mái nhỉ???
Áp dụng binh pháp tôn tử, thì theo tớ chúng ta nên tìm hiểu kĩ về chim mái.Số lượng của nó ít, vì vậy Nếu biết rõ về nó thì chúng ta dễ dàng chọn được chim trống trong 1 lồng gồm nhiều con.
Theo kinh nghiệm của mình về con chào mào mái thì:
_đầu nhỏ
_ngắn chim ( biểu hiện ở cái đuôi ngắn )
_1 vài con ( ko phải là toàn bộ) thường có yếm rất cạn,ko sâu.
_số lượng sợi lông đuôi ít hơn chim trống, có nhiều người bảo là chim mái có số đuôi ít hơn 9 cái.Còn trống thì nhiều hơn 9 cái. Mình cũng ít tiếp xúc chim mái nên ko rõ lắm.Nhưng quả thật có vài con mái mình từng bắt ra đếm thì toàn ít hơn 9 sợi!
_1 điều nữa không hẳn bất cứ con mái nào cũng xấu hơn chim trống cả,nhiều con vẫn đẹp lắm.
1 vài chia sẽ chân thành!!!
Mong anh chị em góp ý !!!
Thích cái cách phân tích ngược của bạn ;))Bổ xung thêm chút là nếu là cm mái thì khi đậu cầu chân thấp hơn bụng gần cầu đầu chúi về phía trước ngó nghiêng chứ ko đứng thẳng ngẩng cao đầu như cm đực ;)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ðề: cách phân biệt CM trống - mái

Cach don gian nhat la ban ngoi nghe, em nao ra giong thi bat, bay gio chim boi 200K/c la ho tach hoc rieng het nen 100% ko bi chim mai dau

Ðề: cách chọn chào mào bổi trống mái?

Chào bạn!! Theo cá nhân mình nghĩ thì việc chọn chào mào trống của chào mào cũng ko phải khó lắm đâu.
THật sự là đi ra tiệm lựa 1 em chào mào mái trong 1 cái lồng hơn chục con thì cũng ko phải là chuyện đơn giản. Vậy tại sao chúng ta không tìm hiểu về chim mái nhỉ???
Áp dụng binh pháp tôn tử, thì theo tớ chúng ta nên tìm hiểu kĩ về chim mái.Số lượng của nó ít, vì vậy Nếu biết rõ về nó thì chúng ta dễ dàng chọn được chim trống trong 1 lồng gồm nhiều con.
Theo kinh nghiệm của mình về con chào mào mái thì:
_đầu nhỏ
_ngắn chim ( biểu hiện ở cái đuôi ngắn )
_1 vài con ( ko phải là toàn bộ) thường có yếm rất cạn,ko sâu.
_số lượng sợi lông đuôi ít hơn chim trống, có nhiều người bảo là chim mái có số đuôi ít hơn 9 cái.Còn trống thì nhiều hơn 9 cái. Mình cũng ít tiếp xúc chim mái nên ko rõ lắm.Nhưng quả thật có vài con mái mình từng bắt ra đếm thì toàn ít hơn 9 sợi!
_1 điều nữa không hẳn bất cứ con mái nào cũng xấu hơn chim trống cả,nhiều con vẫn đẹp lắm.
1 vài chia sẽ chân thành!!!
Mong anh chị em góp ý !!!
minh vua bat duoc to chao mao non 4 con dang nuoi duoc 1 tuan roi.sao minh dem long duoi con nao cung 12 cai long duoi nhi?minh da dem di dem lai van la 12.chang nhe to nay toan duc,do la dieu khong the.

Hoàn toàn chính xác như over star nói nhưng khi đã mua ngoài tiệm thì không thể có những em thõa hết các diều kiện trên được cho nên điều đầu tiên là nhìn chim phải lanh lẹ sau đó:
1,Gốc mào to cao .
2,Yếm đen đậm , dày , khít .
3,Tách đỏ to .
4,Phần " cục " má dày phồng .
5,Lông họng chùng xuống , màu trắng tinh .
6,Phần lông Dis đỏ tươi . Hình củ tỏi
7,Đòn ngắn . Cổ dài ...v.v.
Cho nên chim bổi mà thỏa được >=3 điều kiện trên là ok rồi.Ngoài ra còn có yếu tố may mắn.
Mình cũng từng gặp có những con tướng tá kg ra gì nhưng đấu hót thì miẽn bàn luôn:20:
quá chuẩn

phân biệt chào mào khó lắm bạn à. chủ yếu là giọng hót là chuẩn nhất. một số con mái non nuôi lên nó vẫn học giọng mấy con khác có hót ít ít ngoài hít tu hìu. cho nên mình nghĩ nên mua của người quen hoặc những nơi bán chim uy tín. hi

máy bác nói đuôi trên 9 lông là trống ak nhà em có con trọc lông đầu nhưng mà lông đuôi thì 11 sơi. ko pit trống hay mai nua nè djs thì màu nhat.

phân biệt chào mào trống mái cũng khó nói phải có kinh nghiệm lâu năm mới phân biệt được có khi vẫn nhầm lẫn, mong các cao thủ chi dẫn cho anh em mới chơi biết cach đẻ phân biệt

e cũng chưa đi mua chim ngoài tiệm bh , nhưng theo e thấy xác xuất gặp e hay ngoài tiệm rất thấp.vì chim ngoài tiệm toàn chim dễ bẫy ,những con hay ông chủ tiệm cũng đã xem qua rồi.nên chọn đc là do duyên số .e chỉ có ý kiến nhỏ như vậy mong các bác góp ý.

Chim Chào Mào của mình có 10 sợi lông đuôi ko biết là trống hay mái nhỉ?

ace đánh giá dùm e chống mái 2 e này thế nào, e post bên kia mà ít ng quá nên post qa đây

Up...........................................lên đầu cho anh em đọc !!

Bên trên