Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Thảo Luận cách phân biệt CM trống - mái

Ðề: cách phân biệt CM trống - mái

Em đang nuôi 1 con mà chưa biết đực hay cái nữa. Em nó hay ra 1 âm, thỉnh thoảng được 3 đến 4 âm!

cho em hỏi chim nhà em lúc nào cũng kêu:which tù hiu.lâu lâu thì mới kêu:which which which tù hiu,which tù hiu tù hiu.Cũn có hót chuyện. vậy có pải là chim mái không.mong các bác trả lời giúp

Mình thấy topic này cũng hay nên lên đây chỉ cho các bạn cách nhận biết chim trống nhe,có thể xác xuất cũng được 90% đó.Mình chỉ nói về chim trống thôi nhe,và chỉ những người mới tập chơi
1. đầu to,yếm đậm,thân bè,đuôi dài
2. Vạch họng ra xem lưỡi có 4 chấm màu đen(con mái thì chắc chắn ko có) có những con ko có chấm màu đen cũng là trống nhe các bạn.Nhưng bắt con nào có chấm đen cho chắc 90% là trống còn 10% nửa là sau này nuôi chọn trống thành mái.
3 . Đếm đuôi 14 cọng là trống có khi 13 cọng,còn 12 hay dưới 12 cọng là mái chiếm đến 70% trừ khi con trống bị rụng đuôi và ngược lại.
Bạn nào áp dụng theo 3 cách trên là có thể chọn cho mình con trống ưng ý rồi đó,chọn ngũ trường hay ngũ đoản thì tùy anh em,ở đây mình ko nói đến giọng nhe,vì chim bổi ở tiệm ko có con nào sổ hết giọng được đâu thường thì 3-4 âm là cùng.

Ðề: cách chọn chào mào bổi trống mái?

muốn chọn 1 em trống cơ bản bạn phải xem xét
yếm đậm và liền nét. nét to dài
mào. gốc mào to, dày và cao tránh bắt những con cụp mào
lông mượt , dáng thon gọn dài đòn. đứng trên cầu phải cao người ko đc gù
mi đỏ dày và dài
đít đỏ. nhúm đỏ phải nhọn về sau và lông dày nhúm to
đuôi. chim phải hoạt bát. khi nhảy phải phất qua phất lại
quan trọng nhất là dọng hót hay đảo liên hồi và đảo nhiều dọng
vài lời chia sẻ mong anh em góp ý thêm

nghe thây giọng thì cần gì phải hỏi ban về học lai cách chơi chim đi

Các bác xem hộ con CM này là trống hay mái ạ?

Ðề: Các bác xem hộ con CM này là trống hay mái ạ?

sao em này giống em nhà mình thế. trông rồi bạn ơi.

ảnh hơi nhòe nhưng 90% là đực :p

trống là cái chắc bác ạcon này đẹp đấy
lạnh lạnh nên là nó chim sun tí thôi
dài ra phết đấy

trống là cái chắc bác ạcon này đẹp đấy
lạnh lạnh nên là nó chim sun tí thôi
dài ra phết đấy
Đúng là em nó dài đòn lắm bác ạ. Tại vì họ mới bẩy đc e hốt luôn nên còn nhát lắm mới phải đưa vào phòng tối chụp nên ảnh ko đc nét lắm, con này có mào lân tê giác và hầu bò bác ạ

oh bi giờ bạn nhờ 1ngươi quen nao chơi chim cm dẩn bạn đi mua chim ở ngoài thực tế bạn mới hiểu được chứ giờ mà nói thi khó lăm ban...

Mình cũng đang muốn được chỉ giáo về vấn đề này, mới chơi nên chả biết gì cả. Mong ae kinh nghiệm giúp đỡ

Ae ghé qua mong ủng hộ topic và xin chữ up sẽ tks nhiệt tình

Địa chỉ số 48 ngách 62 ngõ Lệnh Cư Khâm Thiên
SDT: 01654269142 Nam

ôi chào mào mái bây giờ hiếm lắm........ có cần cũng chả có... em mong rằng mình sẽ được sở hữu 1 em mào mái để làm mồi. hì hì.. và cũng có 1 chút kiến thức nông cạn để phân biệt.

Cm trống: ở phần mào xuống lưng thì đen
Cm mái : ở phần mào thì đen còn lưng thì nâu nâu

ôi chào mào mái bây giờ hiếm lắm........ có cần cũng chả có... em mong rằng mình sẽ được sở hữu 1 em mào mái để làm mồi. hì hì.. và cũng có 1 chút kiến thức nông cạn để phân biệt.

Cm trống: ở phần mào xuống lưng thì đen
Cm mái : ở phần mào thì đen còn lưng thì nâu nâu

Bạn có mua ko qua Hải Phòng mình bán cho e mái 2 năm lồng lông lá mượt mà giá 350k hoặc đổi 1 em chòe lửa mộc nhé ( Lửa Bắc mộc 200k/1con à)
Alo Tuấn SĐT 0975.812863
<------ Bổ sung bài viết ------->
cho em hỏi chim nhà em lúc nào cũng kêu:which tù hiu.lâu lâu thì mới kêu:which which which tù hiu,which tù hiu tù hiu.Cũn có hót chuyện. vậy có pải là chim mái không.mong các bác trả lời giúp
90% là mái chỉ có mái mới kêu which tu hìu mà thôi
<------ Bổ sung bài viết ------->
Mình thấy topic này cũng hay nên lên đây chỉ cho các bạn cách nhận biết chim trống nhe,có thể xác xuất cũng được 90% đó.Mình chỉ nói về chim trống thôi nhe,và chỉ những người mới tập chơi
1. đầu to,yếm đậm,thân bè,đuôi dài
2. Vạch họng ra xem lưỡi có 4 chấm màu đen(con mái thì chắc chắn ko có) có những con ko có chấm màu đen cũng là trống nhe các bạn.Nhưng bắt con nào có chấm đen cho chắc 90% là trống còn 10% nửa là sau này nuôi chọn trống thành mái.
3 . Đếm đuôi 14 cọng là trống có khi 13 cọng,còn 12 hay dưới 12 cọng là mái chiếm đến 70% trừ khi con trống bị rụng đuôi và ngược lại.
Bạn nào áp dụng theo 3 cách trên là có thể chọn cho mình con trống ưng ý rồi đó,chọn ngũ trường hay ngũ đoản thì tùy anh em,ở đây mình ko nói đến giọng nhe,vì chim bổi ở tiệm ko có con nào sổ hết giọng được đâu thường thì 3-4 âm là cùng.
Đồng ý với cách trên, bạn hiểu về chim chào mào trống đấy.

Thật là khó quá đi thôi, mình hôm trước vừa ra lồng bắt 1 em về...thấy thái độ tốt..mào luôn dựng trong khi các em khác cụp mào hết,xua tay thì mấy em kia bay hết,e này vẫn đậu cành,nếu có bay thì cũng xuống cành đầu tiên. Gốc mào có lông tơ dựng ngược lên theo chiều mào,khá dày.Vạch mồm thấy lưỡi có 2 3 chấm đen.Bóng bộ trông cũng khá ..thế mà vác về 1 tuần rồi vẫn chỉ hót đc có 1 âm...quít qiu >.<' ... Đang lo ko biết có phải mái hay không đây

Thật là khó quá đi thôi, mình hôm trước vừa ra lồng bắt 1 em về...thấy thái độ tốt..mào luôn dựng trong khi các em khác cụp mào hết,xua tay thì mấy em kia bay hết,e này vẫn đậu cành,nếu có bay thì cũng xuống cành đầu tiên. Gốc mào có lông tơ dựng ngược lên theo chiều mào,khá dày.Vạch mồm thấy lưỡi có 2 3 chấm đen.Bóng bộ trông cũng khá ..thế mà vác về 1 tuần rồi vẫn chỉ hót đc có 1 âm...quít qiu >.<' ... Đang lo ko biết có phải mái hay không đây
Nhiều em mái dáng dấp ko thua mấy a trống đâu bạn ạ, kể cả 3 đốm đen ở lưỡi nữa.
Nếu bạn nghe đc tiếng hót rồi thì còn chờ gì nữa mà ko phóng sinh e nó đi.
Bổi mới bắt sau 1 tuần có thể ra giọng rồi đấy.
Ko tin bạn dí vào lồng e đực nào đó đảm báo 2 em dang cánh, cúi đầu ngay, mào ko dựng đâu.

Nếu anh chỉ có nhu cầu mua chim chống thì anh làm theo cách sau cho đơn giản:

+ lên mạng down 1 cái clip chào mào về bỏ vào điện thoại
+ Đến tiệm cần cây súng nước kê vào cửa lồng sẵn.
+ Bật clip lên đợi 1 lúc chắc chắn xẽ có con hót đạp lại nếu thấy con đó ok thì bắn ngay và chỉ nhắm con đó mà bắn cho đến khi nào nó ướt sũng thì lấy vợt vớt em ấy đem về, nếu con hót đáp mà mình chư thích thì đợi tiếp cho đến khi con mình chú ý cất giọng thì bắn ( có điều trong 1 đàn bổ mà mình thấy bật clip lên con nào hót trước thì chứng tỏ con đó lỳ nhất và mau mồm nhất ).
===> đấy là kinh nghiệm của em khi đi mua chim bổi nếu có gì không đúng thì các bác bỏ qua cho.
Chuẩn khi đấy chắc chắm tóm đc con đầu gấu nhất trong cái lồng đấy. Nhưg thú thật bọn bán chim nó tách hết con ngon ra rồi trong lồg đấy toàn con ko ra gì hoặc chim non.

Hoàn toàn chính xác như over star nói nhưng khi đã mua ngoài tiệm thì không thể có những em thõa hết các diều kiện trên được cho nên điều đầu tiên là nhìn chim phải lanh lẹ sau đó:
1,Gốc mào to cao .
2,Yếm đen đậm , dày , khít .
3,Tách đỏ to .
4,Phần " cục " má dày phồng .
5,Lông họng chùng xuống , màu trắng tinh .
6,Phần lông Dis đỏ tươi . Hình củ tỏi
7,Đòn ngắn . Cổ dài ...v.v.
Cho nên chim bổi mà thỏa được >=3 điều kiện trên là ok rồi.Ngoài ra còn có yếu tố may mắn.
Mình cũng từng gặp có những con tướng tá kg ra gì nhưng đấu hót thì miẽn bàn luôn:20:
Pro nào đi qua góp ý cho em thêm nhé.Thanks.
Chuẩn bác ạ. E có 1 con tướng tá nhìn xấu mù mà đầu gấu thì ôi thôi rồi,hót hết nghe cũng được nữa mà e này mua có 50k thôi nhé.

ngoài các ý kiến của các bác đã nói em xin bổ sung một ý kiến nửa là chim trống trong lưỡi có chấm đen, cỡ 3-4 chấm ở cuối lưỡi là trống

chấm đen mờ mờ hả cậu ?? mình cũng có 1 con có 4 chấm mờ mờ . nhưng tách đỏ thì còn vài lông màu trắng có phải non ko ?

Bên trên