Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Chim Mồi Nghệ thuật bẫy chim Chào mào đầu đàn và chim lứa!!!

Ðề: Nghệ thuật bẫy chim Chào mào đầu đàn và chim lứa!!!

rất hay và rất lạ bác chủ đưa ra câu hỏi quá khoai ae đều bó tay theo mình trong 1 đàn chim mà bẫy được em nào già rừng mà bướng bỉnh đấu đá tốt là vui lắm rồi mong gì mà bắt được em đầu đàn vì theo mình em này già quá nên va vấp nhiều nên khó có thể bắt được em nó chỉ có khả năng bắt được hậu duệ của em nó là ok rồi mà nếu như có bắt được đi nữa thì đàn chim đông như vậy biết được em nào vào em nào nên rất khó bạn ạ

cho mình hỏi đi bẫy vào khoảng tháng mấy là dễ nhất vay?

Kinh nghiệm của tôi vẫn thường xuyên và hiệu quả là ae dùng chim mồi non nuôi lên ae mang đi bẫy là hiệu quả nhất.tôi vẫn thương xuyên mang về nhà mỗi lần đi bẫy những chú chim hay đấu đá tốt ae cứ thử cách của tôi xem đây là những kinh nghiệm bao nhiêu ngày tháng đi bẫy của tôi.

Mồi già bẫy vẫn ngon, chơi bền và không bị đè.

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=04OyyyWaFKk&feature=player_embedded[/YOUTB]

bạn bẫy kiểu gì mà được nhiều thế ,?nhìn thèm quá ,hướng dẫn cho mình cách bẫy được kông ?

chuẩn. bác nói em ko cần thêm lời nào.

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=04OyyyWaFKk&feature=player_embedded[/YOUTB]

Mình góp ý nếu không phải các bác bỏ quá cho nhé!
Bẫy lưỡi thế này chỉ dành cho những người kinh doanh, đóng chim mộc cho các quầy hay các chủ buôn mà thôi, chứ muỗn thật sự cảm nhận đc cái cảm giác hồi hộp, sung sướng, thưởng thức đúng nghĩa thì phải bẫy đấu thôi bác à!

theo kinh nghiệm đi bấy chim CM của mìn thì vào mua thu, tầm tháng 10 trở đi thì chim bắt đầu gộp đàn số lượng đến vài trăm con, còn vào mùa này(hè) nếu chưa có đôi thì số lượng con trong đàn khoang 6-10 con, trong đó sẽ có 1 con hăng nhất hót hay nhất làm đầu đàn.
khi đi bẫy các bạn phải chú ý nhưng điều sau đây:
CHOM ĐỊA ĐIỂM BẤY: mới đầu treo chim mồi lên chỗ thoáng để chim mồi hót gọi đàn, chú ý theo dõi xem con nào về trước,chất giọng ra sao,và cách chim đậu khoảng cách thế nào, và cách di chuyển của chim, cũng như chim có nhát hay không( vì nhiều nơi đi bẫy nhiều chim khôn, cứ nhìn thấy bóng người la bay)
nếu chim không nhát thì ta hạ chim xuống, chọn địa điểm thích hơp, chú ý khi rương lồng bẫy lên chọn(hoặc làm cảnh sát gần cần sập của lồng bãy hay còn gọi là cành tử),
CHIM MỒI: không cần hăng quá(không chọn chim nuôi non lên làm mồi)mà chọn chim nuôi già rừng(tuổi lồng từ 1,5 năm-3 năm là tốt nhất)nếu chim tuồi lông ít quá thì chim mồi găprj chim rừng nó sợ, nhiều quá thì chim mồi hét thim rừng sợ bay di luôn,chim nuôi non lên thì it có khả năng bật chim già rừng.
THỜI GIAN: lên chon thời gian,khi nào rảnh dỗi thì đi,đi vào buổi sáng hoặc chiều là hay nhất,trời vừa mưa xong ma có nắng thì càng đẹp(không đi khi trời sắp có mưa).
Hiện tại chỗ mình bán chim số lượng nhiều ,chim bấy lưới 70k/1 em. bẫy đấu 150k/1em,
mình ở số nhà 123 khối 14 thị trấn phù yên tỉnh sơn la dt 01666712009.
CHÚC CÁC BẠN VUI VẺ

thưa mn em có một chú bắc hót hay đang độ căng lửa hôm nọ em bẫy đc một chú k bt nhà ai xổng ra thuần ghê bây h em k biết có dùng chú bổi kia bẫy chim khác có được k em ý hót hay lại biết múa trên đầu hơi trắng trắng kiểu bông ý

Về vấn đề CHIM ĐẦU ĐÀN thì tớ đa phần ít phân biệt chim ĐẦU ĐÀN gì đâu.
THế này nhé:
Thường về chim đi đàn với nhau,đa phần là mùa có nhiều chim lứa.Trong số bầy đấy thường có con chim Trờigià.Và tất nhiên,đa phần con chim trời già sẽ dữ hơn và thống trị cái bầy đó.Chưa chắc trời già đầu đàn có giọng hay hơn những con trời khác trong đàn đâu (mình không đề cập đến giọng của những con chim lứa)
Ở ngoài trời thì nhiều con giọng hay,đảo giọng tốt,mẫu mã đẹp NHƯNG đều đó không có nghĩa là nó phải là con đầu đàn.Con đầu đàn đa phần là con dữ chim (cũng có thể là chim giọng hay)
Vì vậy trong việc bẫy chim của tớ không hề đề cập đến việc bẫy con đầu đàn gì cả.THấy trong bầy chim có con nào hay thì tìm cách bẫy cho bằng được nó mà thôi.
Lời văn hơi lủng củng!!Mong các bạn góp ý!!
Thân ái!!

Lời văn lủng củng nhưng kinh nghiệm bẫy, đi bẫy của xithuyvanhue thì không hề lủng củng tý nào. Cũng như Xithuyvanhue, với tôi không cứ phải bẫy chim đầu đàn mà khi bẫy ta thấy chú chim nào hay là tập trung mồi để bẫy nó thôi

theo em thì k đến thế đâu tại vì lần trước thấy ông bạn bẫy chim bằng lưới ông ý mang 3 cái lồng theo. một cái là con cm già rừng hót hăng để đấu vs con đầu đàn vì cả đàn chỉ có đầu đàn ms dám đánh còn chú kia một non một bánh tẻ để dụ chim khác vào lưới kn của em là thế mong các bác chỉ giáo thêm

Về vấn đề CHIM ĐẦU ĐÀN thì tớ đa phần ít phân biệt chim ĐẦU ĐÀN gì đâu.
THế này nhé:
Thường về chim đi đàn với nhau,đa phần là mùa có nhiều chim lứa.Trong số bầy đấy thường có con chim Trờigià.Và tất nhiên,đa phần con chim trời già sẽ dữ hơn và thống trị cái bầy đó.Chưa chắc trời già đầu đàn có giọng hay hơn những con trời khác trong đàn đâu (mình không đề cập đến giọng của những con chim lứa)
Ở ngoài trời thì nhiều con giọng hay,đảo giọng tốt,mẫu mã đẹp NHƯNG đều đó không có nghĩa là nó phải là con đầu đàn.Con đầu đàn đa phần là con dữ chim (cũng có thể là chim giọng hay)
Vì vậy trong việc bẫy chim của tớ không hề đề cập đến việc bẫy con đầu đàn gì cả.THấy trong bầy chim có con nào hay thì tìm cách bẫy cho bằng được nó mà thôi.
Lời văn hơi lủng củng!!Mong các bạn góp ý!!
Thân ái!!

ko trung đầu đàn thì má trắng củng ok mà

thanks pác xi nhé nhiêu đây cũng đủ để anh em chém rồi nhỉ mong 1 ngày gần nhất pác có 1 bài đầy đủ cho ae tham khảo :D !!

Khiếp thật mấy hôm vừa rồi em cũng gặp một em Đèo say mồi đánh từ sáng tới chìu sổ không ngừng cánhnhaaop nháy liên tục khiếp thật.

Mình cùng quan điểm voi bạn xi_thuyvan_hue. cữ trong 1 đàn con nào hay là ta bẫy bàng được thì thôi còn không thì ta phải để chúng bảo vệ giống lòi chứ

e cũng ms có kinh nghiệm bẫy chim thôi và cũng mới chỉ bẫy loanh quanh ở khu vực hà nội. mới có 1 lần được đi bẫy xa là bẫy ở Sóc Sơn.
Theo như những lần e đi bẫy chào mào và quan sát thấy chúng đi theo đàn thì rất chi là khó bẫy đc e đầu đàn. theo e thì chm đầu đàn thường là con chim già và rất khongiojng hót cũng như ngoại hình của các e này thì có thể nói là tuyệt vời ạ. chắc chắn là chúng rất bự chim,dữ tướng và tiếng hót rất hay. nó là con đầu tiên sau khi nghe thấy chim mồi hót thì sẽ bay tới gần và quan sát,và cũng là con sau ở lại sau cùng khi cả đàn đã bay hết.
Em xin kể lại 1 chuyến e đi bẫy ở đê Sông Hồng ( khu vực gần cầu Thăng Long) để các bác cùng đánh giá. e hay đi bãy vào khoảng từ 6h-10h sáng.hôm trc e đã đi khảo sát và kiếm đc 1 bãi có cả khuyên và khá đông chào mào, đàn chòa mào khoảng hơn chục con, cả già lẫn má trắng. ngày hôm đó trời nắng đẹp,ko có gió,e xách 1 lồng chào mào và 1 lồng khuyên đi bẫy( loại lồng 2 cánh lưới). Sau khi đến bãi chim thì e khảo sát lại vị trí treo lồng và đặt lồng chào mào trước, vừa mới mở áo lồng và treo lồng lên 1 cành cây Rướng cao khoảng 4m thì con mồi của e đã lên giọng và đc đáp lại bằng 1 giọng thánh thót từ xa xa vọng lại. e vội vàng thu dọn đồ và xách lồng khuyên ra xa đến 1 khóm cây cachs đó khoảng 100m treo lồng khuyên lên và vị trí ngay dứoi gốc cây treo lồng khuyên chính là nơi quan sát cả 2 lồng bẫy của e (ko coi thì ngơi mắt ra là bị xách như chơi :D)
Trở lại vs khu vực treo lồng cm thì chú mồi của e vẫn gọi điên đảo bằng những giọng 3 âm quen thuộc which which wheoooooooo, và thỉnh thoảng mới chịu sổ ra vài tiếng rao nghe chua loét. 1 luk sau thì e đã phát hiện ra có 1 con nhìn khá to con vừa rao vừa bay đến đậu ở 1 ngọn xà cừ khá cao, và cách lồng mồi khoảng 50m. chú ta đứng đó đấu 1 luk thì ms chuyển qua hàng cây rướng mà e treo lồng mồi,khi chú này đến hàng cây thì từ đâu 1 loạt khoảng gần chục e khác cũng từ đâu bay đến đứng gần nó. cả đàn chim đứng xa xa cách lồng khoảng vài chục mét và con bổi già thì luôn đậu trên cành cao để hót,sau khi xác định đc độ gấu của chim mồi thì đàn chim sẽ quây và đấu lại vs mồi,luk này đa phần là bọn lâu nhâu trong đàn sẽ ra ứng chiến trc,con chim đầu đàn nó vẫn sẽ đậu ở 1 cành trên cao và quan sát chứ ko thèm xuống cạnh lồng. đc 1 lu thì có 3 e lâu nhâu trong đàn đã di chuyển đến gần lồng bẫy. 2 em đậu cành ngay trên lồng còn 1 e thì đã tiến đến sát lồng hơn. những tiếng ché dồn dập đã vang lên,chim mồi của e thì cũng đã người xù lông và xòe cánh nẹt lại mấy con chim bổi. e gần như nín thở đợi e nó phi vào lồng, nhưng mấy em bổi cũng khá cảnh giác. phi xuống r lại phi lên chứ ko bám vào mặt lồng. mất khoảng vài lần như thế thì ms có 1 e mạnh dạn lao và và RỤPPPPPP , kéc kéc kéc , chú ta đã dính bẫy.mấy chú chim còn lại hoảng sợ bay tứ tung. Luk này e ms thấy con chim bổi già đang đứng tít trên ngọn cây vội lao xuống gần khu vực lồng bẫy hơn. nó ché lên vài tiéngnghe chói tai nhưng rồi thấy bóng người ( là e đang chạy đến để móc lồng xuống) thì chú ta mới lại bay lên cành cao và chuyển sang 1 cây khác Em vội bắt con bổi vừa dính rồi cho vào túi đựng. rút dây lại và móc treo vào quai mũ ;;).sau đó em lại tiếp tục treo lồng lên 1 cành xoan gần đó và đi về ngồi chờ đợi.đồng thời kiểm tra lại chiến lợi phẩm vừa thu đc, là 1 e bổi khá đẹp, đuôi trắng xếp thẻ,mỏ mỏng ngắn và để nuôi thì cũng tam :D.
Luk này mồi của e vẫn đứng gọi khỏe, 1luk sau thì lại thấy 1 em mò tới. e nhận ra đây là con bổi ggiaf luk sáng đi cùng đàn vs con mà e bẫy đc.Luk này khoảng 9h sáng. con bổi già lai tiếp tục chiêu bài cũ. nó rất cẩn trọng mon men và giữ khoảng cách vs lồng. lannayf saukhi quan sát nó đã mạnh dạn tiến đến gần chỗ chim mồi hơn. nhưng nó chọn 1 cành cao hơn lồng 1 chút rồi đứng ị ra ở đó để đấu vs e mồi. hơn 30p mà e nó cứ lonh quanh ở đó thôi. e thì cứ hồi hộp chờ đợi. có luk nó máu quá ché lên vài tiếng rồi đập cánh lao xuống gần lồng hơn. nhưng sà gần tới nơi nó lại quay ngoăt dổi hướng ra 1 cành cây chứ ko chịu đậu vào lồng. đến khoảng gần 10rưỡu e quyết định mang lồng xuống đặt thấp hơn, đồng thời cho thêm nước và sâu và cóng cho chim mồi. lần này e đặt luôn lồng dưới ruộng cà pháo, cà đang chín vàng để làm giống hay sao ấy, con mồi vẫn hót và dụ đc con bổi kia nhưng nó vẫn rất khôn và gữ khoảng cách. luk này thì phía cây e ngồi cũng bắt đầu có tiếng chim khuyên líu ríu nên e lại càng phải ngồi im để chờ đợi. màn đấu của mồi và bổi khá hay, những tiếng nẹt tiếng ché vang lên liên tục, có luk con bổi nó tiến sát lồng, đạu ở ngọn cây caaf và xõa cánh,xù lông đấu vs mồi nhưng cũng ko chịu vào.e ngồi nhìn mà quên cả thời gian và trong lòng cũng nghĩ là con bổi này say mồi lắm rồi nên chắc chắn sẽ sớm dính bẫy thôi nên càng cố đợi, mãi đến hơn 11h thì công sức chờ đợi của e tan thành mây khói khi con bổi dần dần chuyền lên cành rướng gần đó và ko chịu xuống dứoi bãi cà nữa.thấy tình hình ko ổn nên e quyết định ra thu lồng để về vì chiều e còn phải đi làm nữa. luk ra thu lồng cm về thì cũng nhìn lên lồng khuyên và 1 chú vàng óng đã dính bẫy :D. lấy e khuyên ra và ngăm sngias chút r e lại cho vào túi đựng. e này mỏ cũng ngắn. họa tròn dày,người thon,tu bự nên cũng có thể về chăm đc :D
thu dọn đồ nghề và xách 2 lồng ra xe đi về mà e vẫn tiếc con bổi già ở đó, nghĩ thầm trong bụng là ngày mai tao sẽ trở lại và quyết tâm bẫy cho bằng đc mày. cơ mà sau 3 lần xách lồng ra bãi đó tiếp theo thì e lại vẫn gặp con chim già đó nhưng mà lại về tay trắng chứ ko làm gì đc nó. đến h e vẫn tiếc và nghĩ rằng có thể nó cũng chính là 1 trong những con đầu đàn như các bác đang nói tới đây nên hôm nay viết 1baif để chia sẻ cùng các bác...

có cái clip để các bác dễ hình dung ;;)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

http://youtu.be/Wwabt7MkwJc có cái clip để các bác dễ hình dung ;;)

Xin góp vui và khoe khoang với các bác một em đầu đàn em vừa bẫy được (bẫy được em nó chiều ngày 19/7/2012), em này em rình mò theo nó suốt hơn một năm nay, nó làm bể của em 02 con mồi già, em nó cầm đầu 1 đàn khoảng hơn 100 con, em khẳng định nó là con đầu đàn vì nơi nó trú ngụ là cây roi nhà thằng em em, thằng em em nó cũng là dân bẫy chim chuyên nghiệp có thâm niên khoảng hơn 10 năm rồi, hôm về nhà nó nó bảo ở đây có con đầu đàn sống khoảng 6 hay 7 năm rồi mà nó làm đủ mọi cách mà không tài nào bắt được (khi đó khoảng tháng 2/2011) em thấy vậy mang con mồi 3 năm tuổi lồng về thử vận may, khi treo mồi ra, mồi hót rối tinh lên, có 04 đôi bay xuống chung cây hót đấu với chim mồi, chim mồi đấu lại điên cuồng, một chú lao vào đánh và sập bẫy, sau khi gỡ con bổi vừa sập bẫy ra, em lại treo mồi lên mồi và những con kia tiếp tục đấu, đang lúc cao trào có con sắp sửa lao vào đánh thì từ trên ngon cây bách đành cao vút có một con đứng hót vọng xuống chỉ một câu thôi ngay lập tức cả bọn im bặt, mồi của em cũng im tịt tung lồng tìm đường chạy trốn, con đầu đàn đó hót thêm một câu nữa rồi bỏ đi, con mồi của em về nhà mất hơn 1 tháng mới hoàn hồn nhưng từ đó cứ mang về chỗ đó bẫy là nó im tịt. Về sau em còn mang vài con mồi khác nữa về đấy bẫy (chủ yếu là bẫy con đầu đàn đó nhưng không con mồi nào dám đấu với nó). Bẵng đi hơn 1 năm, ngày 16/07/2012 vừa rồi em lại mang con mồi về đó thử vận may và mồi lại tịt, uất ức quá em về cho con em hay mang đi ra dàn vào lồng bẫy (con này em không dám cho vào lồng bẫy vì sợ nó hỏng đuôi và sinh tật ngoái lộn) mượn thêm thằng em 2 loại lưới vừa lưới đánh đất vừa lưới tàng hình quyết tâm chinh phục bằng được nó. Kết quả:
Chiều ngày 16/7 nó với mồi đấu nhau nhưng thái độ vẫn dè dặt nó chỉ đứng trên ngọn cây đấu chứ không xuống;
ngày 17/7 nó đã bắt đầu say mồi và đã chung cây với mồi nhưng vẫn ở trên ngọn cây đấu không xuống, giọng nó thì không chê điểm nào ché liên tục, giọng kép dài ngoằng ngoẵn;
ngày 18/7 vẫn thế nhưng nó đã điên cuồng với mồi hơn và đã nhích xuống gần mồi;
ngày 19/7 nó say mồi thật sự nhưng khoảng cách giữa nó với mồi gẫn nhất vẫn là 2 mét, mà đặc biệt lưới tàng hình em vây 4 phía mà nó không dính (quỷ thật), từ sáng đến 1 giờ chiều mà không được em nản quá định thu mồi về và từ bỏ nó nhưng không biết trời xui đất khiến thế nào mà em lại lấy sào và mồi leo lên cây bạch đàn cao nhất treo con mồi lên gần ngon cây rồi tụt xuống chán nản ngòi hút thuốc. Được một lúc thì tự nhiên thấy chim ngoài im bặt chỉ còn con mồi hót, em cứ nghĩ là chắc có người đi lại nên nó bay đi rồi nên cầm sào ra lấy chim mồi xuống. Ra đến nơi thì các bác ơi? em rủn hết cả chân tay con chào mào mà em mơ ước và cay cú đang giãy tung trong lưới của lồng bẫy, em phải đứng một lúc mới trẫn tĩnh và leo lên lấy xuống. Sau đó thì các bác biết rồi. En nó đây các bác ạ, em chưa thấy con nào dài như nó, đặc biệt là cái đuôi mấy anh em đến xem gọi là CHÀO MÀO LỬA vì đuôi nó quá dài. Clips vừa cho em nó vào lồng:

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=wIP5dh_ZDc4&feature=player_detailpage#t=1s[/YOUTB]

Còn đây là em mồi đã bẫy được nó:

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=hOBiocgE1wk[/YOUTB]
Bác nào làm ơn sửa hộ em cái Clips em chưa thạo lắm

Xin góp vui và khoe khoang với các bác một em đầu đàn em vừa bẫy được (bẫy được em nó chiều ngày 19/7/2012), em này em rình mò theo nó suốt hơn một năm nay, nó làm bể của em 02 con mồi già, em nó cầm đầu 1 đàn khoảng hơn 100 con, em khẳng định nó là con đầu đàn vì nơi nó trú ngụ là cây roi nhà thằng em em, thằng em em nó cũng là dân bẫy chim chuyên nghiệp có thâm niên khoảng hơn 10 năm rồi, hôm về nhà nó nó bảo ở đây có con đầu đàn sống khoảng 6 hay 7 năm rồi mà nó làm đủ mọi cách mà không tài nào bắt được (khi đó khoảng tháng 2/2011) em thấy vậy mang con mồi 3 năm tuổi lồng về thử vận may, khi treo mồi ra, mồi hót rối tinh lên, có 04 đôi bay xuống chung cây hót đấu với chim mồi, chim mồi đấu lại điên cuồng, một chú lao vào đánh và sập bẫy, sau khi gỡ con bổi vừa sập bẫy ra, em lại treo mồi lên mồi và những con kia tiếp tục đấu, đang lúc cao trào có con sắp sửa lao vào đánh thì từ trên ngon cây bách đành cao vút có một con đứng hót vọng xuống chỉ một câu thôi ngay lập tức cả bọn im bặt, mồi của em cũng im tịt tung lồng tìm đường chạy trốn, con đầu đàn đó hót thêm một câu nữa rồi bỏ đi, con mồi của em về nhà mất hơn 1 tháng mới hoàn hồn nhưng từ đó cứ mang về chỗ đó bẫy là nó im tịt. Về sau em còn mang vài con mồi khác nữa về đấy bẫy (chủ yếu là bẫy con đầu đàn đó nhưng không con mồi nào dám đấu với nó). Bẵng đi hơn 1 năm, ngày 16/07/2012 vừa rồi em lại mang con mồi về đó thử vận may và mồi lại tịt, uất ức quá em về cho con em hay mang đi ra dàn vào lồng bẫy (con này em không dám cho vào lồng bẫy vì sợ nó hỏng đuôi và sinh tật ngoái lộn) mượn thêm thằng em 2 loại lưới vừa lưới đánh đất vừa lưới tàng hình quyết tâm chinh phục bằng được nó. Kết quả:
Chiều ngày 16/7 nó với mồi đấu nhau nhưng thái độ vẫn dè dặt nó chỉ đứng trên ngọn cây đấu chứ không xuống;
ngày 17/7 nó đã bắt đầu say mồi và đã chung cây với mồi nhưng vẫn ở trên ngọn cây đấu không xuống, giọng nó thì không chê điểm nào ché liên tục, giọng kép dài ngoằng ngoẵn;
ngày 18/7 vẫn thế nhưng nó đã điên cuồng với mồi hơn và đã nhích xuống gần mồi;
ngày 19/7 nó say mồi thật sự nhưng khoảng cách giữa nó với mồi gẫn nhất vẫn là 2 mét, mà đặc biệt lưới tàng hình em vây 4 phía mà nó không dính (quỷ thật), từ sáng đến 1 giờ chiều mà không được em nản quá định thu mồi về và từ bỏ nó nhưng không biết trời xui đất khiến thế nào mà em lại lấy sào và mồi leo lên cây bạch đàn cao nhất treo con mồi lên gần ngon cây rồi tụt xuống chán nản ngòi hút thuốc. Được một lúc thì tự nhiên thấy chim ngoài im bặt chỉ còn con mồi hót, em cứ nghĩ là chắc có người đi lại nên nó bay đi rồi nên cầm sào ra lấy chim mồi xuống. Ra đến nơi thì các bác ơi? em rủn hết cả chân tay con chào mào mà em mơ ước và cay cú đang giãy tung trong lưới của lồng bẫy, em phải đứng một lúc mới trẫn tĩnh và leo lên lấy xuống. Sau đó thì các bác biết rồi. En nó đây các bác ạ, em chưa thấy con nào dài như nó, đặc biệt là cái đuôi mấy anh em đến xem gọi là CHÀO MÀO LỬA vì đuôi nó quá dài. Clips vừa cho em nó vào lồng:
http://www.youtube.com/watch?v=wIP5dh_ZDc4&feature=player_detailpage#t=1s
Còn đây là em mồi đã bẫy được nó:
http://www.youtube.com/watch?v=Lpcpy9n2t1s&feature=player_detailpage
Bác nào làm ơn sửa hộ em cái Clips em chưa thạo lắm
bác lại chém rồi. côngnhaanj con trong lồng đuôi dài thật. cơ mà bác ms cho e nó vào lôngmaf nó đứng cầu luôn thế kia. thêm vào đó là congnuwowcs của bác đãmôc xanh mốc rêu lên rồi. vạymaf mới đc à bác ;;)^:)^^:)^^:)^

bác lại chém rồi. côngnhaanj con trong lồng đuôi dài thật. cơ mà bác ms cho e nó vào lôngmaf nó đứng cầu luôn thế kia. thêm vào đó là congnuwowcs của bác đãmôc xanh mốc rêu lên rồi. vạymaf mới đc à bác ;;)^:)^^:)^^:)^
Không dám chém gì đâu ạ, vì trên diễn dàn có nhiều bác chuyên nghiệp lắm nên em không dám múa rìu qua mắt thợ ạ, bác cứ thử bẫy về rồi thả luôn vào lồng che bớt áo lồng lại xem nó có đứng như thế không, em sợ lúc đó thở nó còn không dám thở nữa chứ nói gì đến nhảy, có con còn đứng im mấy ngày ấy ạ (chim già rừng thường hay vậy, có con còn nằm giả chết đấy ạ). Còn cóng nước rêu phong thì he he em xin lỗi vì em hơi lười (lồng gột chim mộc em không quan tâm lắm) nhưng cái clip con mồi đó em quay năm ngoái ạ, bây giờ nó thuần rồi nên được ở lồng sạch sẽ lắm ạ. Cảm ơn bác đã đọc bài !

Bên trên