Có gì mới?
Diễn Đàn Chào Mào

Đăng ký tài khoản miễn phí ngay hôm nay để trở thành thành viên! Sau khi đăng nhập, bạn sẽ có thể tham gia mua bán này bằng cách thêm chủ đề và bài đăng của riêng mình, cũng như kết nối với các thành viên khác thông qua hộp thư đến riêng của bạn!

Chim Mồi Nghệ thuật bẫy chim Chào mào đầu đàn và chim lứa!!!

Ðề: Nghệ thuật bẫy chim Chào mào đầu đàn và chim lứa!!!

Treo cho nó 1,2 triệu VNĐ trước lồng bẫy ấy. :))

Không dám chém gì đâu ạ, vì trên diễn dàn có nhiều bác chuyên nghiệp lắm nên em không dám múa rìu qua mắt thợ ạ, bác cứ thử bẫy về rồi thả luôn vào lồng che bớt áo lồng lại xem nó có đứng như thế không, em sợ lúc đó thở nó còn không dám thở nữa chứ nói gì đến nhảy, có con còn đứng im mấy ngày ấy ạ (chim già rừng thường hay vậy, có con còn nằm giả chết đấy ạ). Còn cóng nước rêu phong thì he he em xin lỗi vì em hơi lười (lồng gột chim mộc em không quan tâm lắm) nhưng cái clip con mồi đó em quay năm ngoái ạ, bây giờ nó thuần rồi nên được ở lồng sạch sẽ lắm ạ. Cảm ơn bác đã đọc bài !

Bác Sauquy nói đúng đấy ah, e cũng bẫy được con chào mào ở vườn nhà e hôm rằm tháng 8 vừa rồi sau khi cho vào lồng đến cả một buổi chiều e nó không nhảy phát nào, kể cả người đứng ngay sát lồng vẫn không nhảy, e nghĩ có lẽ nó choáng quá vẫn chưa kịp hoàn hồn nên đứng như trời chồng thôi. Có lẽ là chim già rừng nên nó mới vậy

các bác cho em ít kinh nghiệm đi .

muốn hỏi cách bẩy chim đầu đàn thì phải hỏi đến dân nghệ An.mà họ ko tiết lộ cách bẩy chim đầu đàn đâu.>:p

haz minh bay mai ma chang dc chu nao

Quanh cái chủ đề bẫy chào mào mà có khối chuyện để bàn các bạn nhỉ. Ai bảo nó hồi hộp, nó hấp dẫn, nó đam mê, nó...:-?=P~:)>-
Tập quán của Chào mào là sống theo đàn và có một chú đầu đàn cai quản một vùng (chỉ đến mùa sinh sản mới tách đôi tìm nơi là tổ đẻ trứng, nuôi chim non - hic, không biết có đúng thế không). Vì thế khi đi bẫy tùy vào thời điểm mà ta bẫy được chim đầu đàn hoặc chim lứa. Mình tạo topic này mong các bạn chia xẻ những kinh nghiệm bẫy 2 loại chim này làm sao cho hiệu quả không ảnh hưởng đến chim mồi. Có một số câu hỏi thảo luận thế này ạ:
- Nhận biết chim đầu đàn như thế nào, cần chim mồi dữ hay hiền, treo lồng bẫy ra sao?
- Chim lứa thì dùng mồi như thế nào, vị trí đặt mồi ở đâu (cội hay chỗ chim kiếm ăn)?
- Thời điểm nào bẫy chim đầu đàn, chim lứa thì hiệu quả nhất?
...các bạn ơi, hãy để mỗi chuyên đi bẫy Chào mào là một kỷ niệm đáng nhớ=D>=D>=D>
Thân!

mình xin tl câu hỏi của bạn chim đầu đàn có 2 loại chim nằm vùng và chim nằm vườn...thường thì 2 loại chim
này đều có bản lĩnh riêng của nó...nhưng có cái chim nằm vườn dễ đánh hơn chim nằm vùng vì chim nằm vùng là chim đầu đàn nó đi ăn nhiều vùng khác nhưng chiều tối về thì ngủ vùng của nó nên các bạn phải theo giỏi thời gian đi ăn ,đi tắm và thời gian nghỉ ngơi của chim mà đánh còn vì sao chim nằm vườn dễ đánh hơn vì ăn nằm ở đậu ở đó ,nên k đi đâu và sinh sản tại vườn nên rất dễ đánh...
còn thời gian mà đánh chim đầu đàn thì đánh thời gian chim đi bầy và chim đi sinh sản cũng đc vì nếu mùa đẻ thì chim đầu đàn sẽ nằm vùng của nó và lúc đó bạn đem chim tới mà đánh đấm thoải mái , còn chim đầu đàn lúc dẫn bầy đàn đi thì khi dẫn đàn đi ăn xong cũng về vùng của nó nghỉ ngơi lúc đó bạn đem chim tới đánh thì bản lĩnh chim đầu đàn sẽ tới lồng bạn trước nhưng mùa dẫn bầy khó bẫy chim đầu đàn hơn mua sinh sản , và số lượng chim bầy đàn vài chục đến vài trăm con cũng làm cho chim của bạn sung và căng hơn còn cảm giác hơn đánh đầu đàn...
còn về vấn đề chim mồi thì nếu bạn đi con chim mà hùng hăn quá thì có nhiều lúc bạn lại làm chim đầu đàn bỏ vùng đi ở vùng khác đấy , còn chim hiền quá thì nhiều lúc lại bị bể chim đấy... cho nên bạn nào mún đánh chim đầu đàn cung phải đi con hiền con dữ nha bạn...còn nếu đi chim mà vòng trong vòng ngoài hay là ok...
còn đánh chim lứa thì bạn nên đánh chim đầu mùa là thường chim to và khôn hơn mùa sau...còn mồi thì bạn đi những loại trái cây nào có màu sắc sặc sỡ..ví dụ như cà chua, chuối...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

các bạn nói mien man wa gặp hải thì ko con nào sống nổi ,bạn chỉ con nào mình bẫy cho con đấy.đi bẫy chim trời thì thư nhất bạn phải có lông chuẩn mà ki chim trời bay đến ko sợ lồng, thứ 2 là phải có chim mồi đứng lồng, thứ 3 trọn nơi đặt bẫy,4 sư kiên trì .các yếu tố đấy đã thành công rồi.và lồng chim đi bẫy ơ đây mình nói đến lồng bằng tre chư ko phải lồng bằng thép đâu nhé.các bạn phải làm 1 cái lồng 3 ngăn chim mồi ở ngăn giữa để đủ chim mồi ko bị vỡ và chim bẫy đc cũng ko bị hoảng loạn nhé. có gi cần gúp đỡ gọi cho mình sdt0914506175

Về vấn đề CHIM ĐẦU ĐÀN thì tớ đa phần ít phân biệt chim ĐẦU ĐÀN gì đâu.
THế này nhé:
Thường về chim đi đàn với nhau,đa phần là mùa có nhiều chim lứa.Trong số bầy đấy thường có con chim Trờigià.Và tất nhiên,đa phần con chim trời già sẽ dữ hơn và thống trị cái bầy đó.Chưa chắc trời già đầu đàn có giọng hay hơn những con trời khác trong đàn đâu (mình không đề cập đến giọng của những con chim lứa)
Ở ngoài trời thì nhiều con giọng hay,đảo giọng tốt,mẫu mã đẹp NHƯNG đều đó không có nghĩa là nó phải là con đầu đàn.Con đầu đàn đa phần là con dữ chim (cũng có thể là chim giọng hay)
Vì vậy trong việc bẫy chim của tớ không hề đề cập đến việc bẫy con đầu đàn gì cả.THấy trong bầy chim có con nào hay thì tìm cách bẫy cho bằng được nó mà thôi.
Lời văn hơi lủng củng!!Mong các bạn góp ý!!
Thân ái!!
_____________ ok

Chim đầu đàn là con chim mà khi bạn đặt bẩy !! các con khác cữ lũ lượt lao vào riêng chỉ có 1 con chim đứng trên ngọn cây cao nhất ở một nơi gần đó!1 thi thoảng hót !! chỉ khi nào có con mồi nào đó giữ và đẳng cấp thì mới gọi được chim đầu đàn nhưng tỉ lệ dính bẫy thường rất ít !! con đầu đàn thường là con chim già màu lông bạc phơ phếch chân khô đét. nói chung bẫy chim đầu đàn nói thì dễ nhưng được rất ít !! cũng như việc ta bẫy được 1 con chim già khoảng 8-9 năm tuổi !! đó cũng là vấn đề nan giải đừng nói đến chim đầu đàn!!
mình đi theo mấy ông bẫy chim rừng bằng lưới mấy ông ấy nói !! khi thả lưới phần lớn thoát con đầu đàn vì nó thường đậu ở xa đàn và rất tinh khôn !! nó như là con chim cảnh giới ý! khi đặt bẩy những con nào xuống trước thường là những con chin trẻ ít kinh nghiệm !!
Đặt bẩy chim thì còn tuỳ nhưng theo mình thì đặt ở nơi chúng trú ngụ là tốt nhất !! cái cảm giác cả đàn chào mào lao về phía cây treo lồng bẩy nhìn hứng khởi vô cùng, thế nhưng con đầu đàn lại vẫn đứng ở đâu đó thi thoảng ché lên !! đi bẩy thì còn phải xem ngày giờ và may mắn !! bẩy tốt nhất theo mình là tầm từ 7h-9h! quan trọng là ngày hôm đó chim trời có sung không !! chứ không sung thì mồi hay cũng chịu !!
thời điểm bẫy thì theo mình mùa xuân là bẫy thích nhất !! mùa ấy chim tìm đôi tìm cặp rất hăng máu !! đặt là dính !! nhưng còn chim đầu đàn thì thật sự mình chịu !! đã gặp rất nhiều người bảo đây là chim đầu đàn nhưng lại bảo là con này xuông đầu tiên là không đúng !! có đi bẩy sẻ thấy chim nào hăng và non là chim ấy xuống trước !! trong 1 đàn thường má trắng xuống trước! những chim già rừng thường ít xuống và đứng ở ngọn cao trong đó có con đầu đàn !!
hôm trước thằng ku em mình bẩy được 1 con chim mà nó sẵn sàng nghỉ làm 1 tháng để thuần !! 1 con chim lông bạc đến mức sơ cứng, chân đen đét má đỏ bung ria tung toé! ở trong áo chùm lồng nó hót không thể nào tả được !! đảo liên tục, giọng không vang nhưng đanh, doạ dẫm, và hiện nay là 3 tháng rồi ! con chim ấy vẫn ở trong áo lồng !! nó bảo đầu đàn nhưng mình nghỉ đó mới chỉ là chim già rừng !! bẩy bằng lưới úp!!
Bài viết của bác quá hay Thanksssssssssssss

em thì cứ treo trên cây xoài ở vườn nhà bắt chim xổng của mấy bác sơ ý đánh mất. hôm qua và hôm nay ắt tù binh 2 em khá ngon chơi cánh ầm ầm ^^

có bác nào ở bg k vậy có gì a em giao lưu cùng đi bẫy :D

kiếm 1 khẩu súng hơi gặp đàn nào là bòm bòm rồi chọn xem con nào là con đầu đàn

Hi, các bác
Mình ở huế.Trước đây mình hay đi bẫy chim các vùng ở huế nên cũng có một số kinh nghiệm chia sẽ như sau:
Thứ nhất: Chim đầu đàn là gì? Làm sao nhận biết nó
Trả lời: Chim đầu đàn có thể được nhận ra ko chỉ ở mùa chim lứa (từ tháng 4 âm lich đến tháng 9 âm lich) mà cả ở những tháng khác. Chim đầu đàn là con chim dữ dằn nhất 1 vùng rừng (thường là chim có mùa ngoài trời) nó thường ở các đám rừng phía cao trên đỉnh đồi, hoặc ở đầu nguồn con suối, đặc biệt là gần các thác nước. Khi đi bẫy chim thì người đi bẫy dễ dàng nhận ra chim đầu đàn vì nó thường đứng ở trên cao và hót rất nhiều, hay rượt đuổi các cặp chim khác. Để bẫy chim đầu đàn cũng ko khó, chỉ cần tìm đúng khu vực mà nó sở hữu ( càng gần chỗ nó ngủ thì càng tôt), điều này cần cặp mắt quan sát của người đi bẫy có kinh nghiệm.
Thứ 2 : Bẫy chim lứa thế nào là hiệu quả?
Trả lời: Bẫy chim lứa thường phải treo lồng bẫy ở vũng rừng cây bụi và chọn cây có mặt thoáng, gần một số cây cao cao ( chim hay về đậu) hoặc gần con suối có nước chảy êm. Đặc biệt là phải có trái đỏ treo lên lồng để nhử chim lứa vào ăn.
Thường thì bẫy chim lứa đi ăn ko được nhiều chim, chim lứa bẫy đc nhiều vào lúc 1-3h vào lúc chim đi tắm. Vì vậy bạn phải tìm ra ( nhờ khả năng quan sát) khúc suối nào chim về tắm thì móc lồng ở đó, khi ấy thì chim bạn ko cần hót nhiều bạn vẫn bẫy được rất nhiều chim lứa. Phát hiện được chỗ chim tắm là một kinh nghiệm của dân bẫy chim lành nghề đó. Cách đây khoảng 5 năm, mình là chú của mình bẫy chim tắm từ 2-4h chiều mà được đến 28 con trong 2 ngày đấy (dùng 3 con mồi thôi đấy nhé) ^ ^

mình cũng chưa nhiều công nghiệp nhưng mà mình cũng chia sẻ với bạn một chút ntnày,.. mình đi bẫy chào mào lâu rồi. đặc biệt có một điều đó là bẫy chim bánh tẻ thì nên dùng chim mồi là chim hiền. tuy nhiên. để có thể dụ được đàn chim đến gần chim mồi thì bạn nên có cách riêng. có thể là mang theo một em chim già,.. muốn bẫy chim già rừng máu chiến đặc biệt chim mồi fai già. thuần. treo lên là chẻ. thì mới có khả năng bẫy được bạn ạ. mình mới bẫy được một em chào mào bánh tẻ... về nhà được 3 ngày chưa kíp vào cám thì em nó đã đấu với chim nhà hàng xóm rất máu. từ hồi đi bẫy chim đến giở mình chưa gặp em nào tự nhiên đến thế....
chúc bạn may mắn bẫy được chim hay

như anh xi_thuyvan_hue nói đúng đó . con đầu đàn chưa chắc là ccon hót hay nhất đâu . nó chỉ dữ nhất trong đàn thui . mong các anh nhanh ra bài về mấy cái này cho em coi với . hum rùi về nhà có đi bẫy nhưng không được em nào như ý hết . mong các anh chỉ giáo hộ .

em thấy tầm 2 tuần nữa là bẫy được chim đầu đàn dễ nè. vì hết mùa sinh sản chim tập trung thành bầy nè. chỗ em mấy hôm nọ có cây na chín cả đàn nó về nó chả đếm xỉa đến bẫy hôm qua nhà ng ta vặt hết na thế là em vào chỗ đàn nó ở treo lên toạch phát làm 2 em chim lứa đang thay lông chắc mọt đực một cái vì 2 em chết cùng một cửa cùng một nhát mà

Vấn đề này thì xị và nhiều thành viên khác có kinh nghiệm.Nhưng kém 1 cái đấy là câu Văn!!Muốn viết nhưng chưa biết viết thế nào cả!! Vấn đề này xị và anh Bémập đã thảo luận,1 ngày không xa sẽ có bài hoàn chỉnh đưa lên diễn đàn!!
a oj.co chim boi hue ban k ah?

Mình cũng đang tập tành nuôi chim nên khá ham . Hôm rồi mua con chào mào để 200.000 đồng về nuôi ,mấy hôm sau thấy một chú ngoài tự nhiên đến vườn hót ầm ầm thế là treo bẫy lên ,lúc sau đánh rụp được luôn một chú ,nó còn hay hót và hót hay hơn con mình mua . Chiều qua lại thấy một đôi đến vườn hót ầm ầm thế là lại treo bẫy lên ,một lúc sau cả đôi cùng dẫn nhau vào bẫy thế là sướng quá nhốt lồng luôn . Chắc là một đực một cái nên mới đi một đôi đúng không các bạn ? Hôm nay lại thấy một đôi nữa đến nhưng chưa bẫy được ,không hiểu con nào đầu đàn trong đôi ấy ?

may mà đang ốm nên hôm nay mới có thời gian đọc tp này của các bác, m xin đóng góp ý kiến với các bác về cách nhận dạng và đánh cm đầu đàn theo kn riêng của m đánh 2 năm nay:
1: thời gian chọn để bẫy b nên chọn từ thang12-2 dương lịch khi mùa đông đó, thời điểm này chim lứa đã lông lá ok như chim già, và khi đó chim thường có xu hướng theo dàn kiếm ăn và ngủ, còn về sau thì đa số sắp tới mùa sinh san chim tách cặp việc bẫy chim theo cặp thì quá đơn giản nên m k nói nữa nhé
2 - nhận diện chim đầu đàn: khi đàn chim bị con mồi dụ tới b để ý con nào hay đậu trên cành cao nhất đứng quan sát và bắn, chưa hẳn nó đã lao ngay tới bên lồng bẫy đâu, nước chơi của nó khác ngay và quang nó kiểu j cũng có 1-2 e mái.
3 - cách bẫy: theo m muốn bẫy đc chim đầu đàn k phải dễ - cũng k quá khó , cái cốt lõi là chim mồi của b tn? con chim mồi phải là con bản lĩnh dám đấu, k bị nhát : cụp mào, hay đam lồng khi có vài thanh niên lứa choai vây quanh dọa. mà nó phải đầu gấu dọng phải gắt, ché ác, và quan trọng nó biết dụ đc con mái về bên nếu con mồi đc như vậy thì đảm báo mấy con cm lứa đến gần nó dọa là sợ bay và mái đến con đầu đàn ghen sẽ lao xuống choảng ngay. nhớ đừng có kẹp hoa quả j vào lồng k mấy a chị háu ăn lao vào hỏng chuyện, khi đã mắc 1 con thì thôi bỏ ý đinh bẫy tiếp đàn đó đi, k bjo nó vào nữa đâu.
chú ý thời gian bẫy sẽ mất rất lâu đó, chúc các bác sớm bắt đc đầu đàn hay! đó là KN bẫy CM của m ,thân!

mình có đi bẫy vài lần và chỉ có thấy đàn nhiều lắm thi khoảng 7,8 con thôi,chưa thấy nhiều hơn,khu vực đi mồi Tây Nguyên

Bên trên